PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสมหะในลำคอ ขณะนอนหลับ

xeroz
03-09-08, 00:13
อาการที่ว่าก็คือ ทุกเช้าตอนตื่นนอน จะมีเสมหะในลำคอเยอะมากและเหนี่ยว ทำให้หายใจไม่สะดวกคับ แต่ก่อนไม่เป็นนะคับ เริ่มเป็นตอนอายุ15ปี ตอนนั้นคิดไปว่าคงเป็นเพราะเราอ้วนด้วย ตอนอายุ20ผมหนักถึง95กิโล แต่ตอนนี้เหลือ 65กิโลแล้ว ก็ยังไม่หายอีก ไม่ทราบว่าผมมีความผิดปกติตรงใหน มันเป็นปัญหาเรื้อรังมานาน ทรมาณมากเพราะบางครั้งหลับสนิดอยู่แล้วเกิดอาการหายใจสะดุด ทำให้หลับไม่ต่อเนื่อง ตื่นเช้าก็ไม่สดชื่นเหมือนคนอื่น รบกวนคุณหมอหรือท่านผู้รู้ชี้แนะแนวทางแก้ด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

peeradonn
03-09-08, 00:18
อาการที่ว่าก็คือ ทุกเช้าตอนตื่นนอน จะมีเสมหะในลำคอเยอะมากและเหนี่ยว ทำให้หายใจไม่สะดวกคับ แต่ก่อนไม่เป็นนะคับ เริ่มเป็นตอนอายุ15ปี ตอนนั้นคิดไปว่าคงเป็นเพราะเราอ้วนด้วย ตอนอายุ20ผมหนักถึง95กิโล แต่ตอนนี้เหลือ 65กิโลแล้ว ก็ยังไม่หายอีก ไม่ทราบว่าผมมีความผิดปกติตรงใหน มันเป็นปัญหาเรื้อรังมานาน ทรมาณมากเพราะบางครั้งหลับสนิดอยู่แล้วเกิดอาการหายใจสะดุด ทำให้หลับไม่ต่อเนื่อง ตื่นเช้าก็ไม่สดชื่นเหมือนคนอื่น รบกวนคุณหมอหรือท่านผู้รู้ชี้แนะแนวทางแก้ด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

คุณ Xeroz สูบบุหรี่หรือเปล่าครับ

xeroz
03-09-08, 00:21
ไม่สูบคับ ไม่ดื่มแอลกอฮอลด้วยคับ

Art
03-09-08, 04:26
้ผมก็เคยเป็นครับ เป็นประมาณปีนึง
เสมหะเหนียวข้นมากๆ บางที สั่งน้ำมูกออกมาเป็นคล้ายๆ เยลลี่ใสๆเลยน่ะครับ
แต่พอออกกำลังกายต่อเนื่องกัน สามสี่เดือนมันก็หายน่ะครับ
ตอนนี้กลับมาเริ่มเป็นอีก T_T อาจจะเพราะไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย และเครียดก็เป็นได้เนอะ
อิอิ

อินเดียนศาลาแดง
03-09-08, 10:17
เป็นภูมิแพ้หรือเปล่าครับ มีประวัติภูมิแพ้ในครอบครัวมั้ยครับ

meey
03-09-08, 10:23
ผมเป็นเหมือนกัน ผมแพ้อากาศแพ้ฝุ่น มีเสมหะทุกเช้า ตอนเย็นจะหาย ถ้าออกกำลังกายต่อเนื่อง รับรองว่าหายระยะยาว ช่วงนี้ไม่ได้ออกกำลังกายนานๆ กลับมาเป็นอีกแล้ว
แนะนำ ให้ออกกำลังกายพวกแอโรบิค หมายถึง เดิน วิ่ง ว่ายน้ำ จักรยาน เต้นแอโรบิค เต้นในเทคก็พอไหว แต่ที่สำคัญคือ ให้หัวใจเต้น 80 % ของ Maximum ต่อเนื่องให้ได้ 30 นาที ครับ
อย่าลืม Warm up และ Cool Down ด้วยหละ
มาออกกำลังกายกันเถอะ สุขภาพจะได้แข็งแรง

xeroz
03-09-08, 10:44
ผมไม่แน่ใจนะคับว่าเป็นภูมิแพ้รึเปล่า แต่แม่ของผมก็เป็นแบบผมเหมือนกันแต่พ่อไม่เป็นนะ อันนี้ผมต้องไปหาหมอให้ตรวจดูใช่มั้ยคับ หรือไม่ได้ออกกำลังกายอย่างที่หลายท่านบอกอันนี้น่าจะเป็นไปได้คับ เพราะผมไม่ได้ออกกำลังกายเลย

อินเดียนศาลาแดง
03-09-08, 21:46
อาการดังกล่าว น่าสงสัยเรื่องภูมิแพ้จมูกน่ะครับ คนไทยจำนวนมากแพ้ไรฝุ่น (จริง ๆ เป็นขี้ของไรฝุ่น ที่อยู่ตามที่นอนเรา) คือจะมีอาการเวลาตอนกลางคืน มาอยู่ที่นอน อาจนอนหลับไม่สนิท คัดจมูก ที่สำคัญคือ มักมีน้ำมูกไหลลงคอ ทำให้ไอ ตื่นมาเช้า ๆ มีเสมหะในลำคอมากได้

แนะนำลองตรวจดูครับ ถ้าเป็นจริงก็รักษาได้ แต่อาจไม่หายขาดเท่านั้นเอง

การออกกำลังช่วยได้เยอะทีเดียวครับ ทำให้อาการลดลงได้มาก ที่สำคัญจะเป็นเรื่องส่ิงที่เราแพ้มากกว่า หากเป็นไรฝุ่นจริง ก็จะเป็นเรื่องของผ้าปูที่นอน หมอน หมั่นตากแดด หรือถ้ากำลังทรัพย์ไหว ก็เอาแบบกันไรฝุ่น (แพงมาก)

xeroz
03-09-08, 22:05
อืม...เป็นอย่างนี้นี่เองคับ ที่นอนคงไม่สะอาดจริงๆเพราะเวลาว่างๆก็มักจะมีเพื่อนๆ มานอนเล่นบนเตียงเสมอ :) คงต้องหมั่นตากที่นอนหมอนมุ้งอย่างที่คุณหมอแนะนำแล้วล่ะคับ
คงต้องเจียดเวลานั่งหน้าคอมพิวเตอร์ เอาไปออกกำลังกายบ้างแล้วจะได้ลดอาการลงบ้าง ยอมเหนื่อยหน่อยเพื่อสุขภาพที่ดี :P

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำดีๆมากนะคับ