TAF Fackebook Fan Page เข้าไป Like กันได้เลยนะ

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone หูฟัง Headphone
ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
เสื้อ TAF งานมิตติ้งครั้งที่ 3 (ยืดขาว) เหลือเพียง 4 ตัว หมดแล้วหมดเลย ใครต้องการ pm มาสั่งกับ webmaster ได้เลย คลิ๊กเพื่อดูแบบ
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 22 จากทั้งหมด 22

ชวนฟังเพลงคลาสิก 1812 Overture, Op.49 - Tchaikovsky

เห็นมีหมวด Music ด้วย จึงขอลอกข้อความที่เคยเขียนไว้ในรีวิว MS1 ที่เว็บเฮียมั่น http://www.munkonggadget.com มาแปะไว้ที่นี่ เผื่อว่าจะมีคนที่สนใจเพลงคลาสิก มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์ด้วยกันครับ

----------------------------------

1812 Overture, Op.49 - Tchaikovsky
    บรรเลงโดย Cincinnati Symphony Orchestra
    มี Erich Kunzel เป็นคอนดัคเตอร์
    บันทึกเสียงแบบดิจิตอลโดย Telarc เมื่อปี 1979

http://noknoi.com/mem/THE_OVERTURE/1812_telarc.mp3

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ จะฟังให้สนุกก็น่าจะมีข้อมูลของเพลงสักหน่อย ดังนั้นจึงขออนุญาตคัดลอกเนื้อหาที่น่าสนใจของเพลงนี้ให้ฟังด้วยเลยครับ

1812 เป็นเพลงประเภทโหมโรงความยาว ๑๕.๔๒ นาที ไชคอฟสกี้ แต่งเพลงนี้เพื่อสดุดีวีรกรรมของชาวรัสเซีย ที่สามารถต่อสู้ทำลายกองทัพนโปเลียน โบนาปาร์ตอันเกรียงไกรได้ในปี ค.ศ. 1812

ในปีนั้นเป็นปีที่มีอากาศหนาวจัด นโปเลียน โบนาปาร์ต ได้ยาตราทัพเข้ายึดครองเมืองเซ็นต์ปีเตอร์เบิร์ก เมืองหลวงของรัสเซียในสมัยนั้น และพบว่าทั้งเมืองกลายเป็นเมืองร้าง กองทัพรัสเซียและชาวเมืองทั้งหมดพากันละทิ้งบ้านช่อง แยกย้ายไปวางกำลังดักซุ่มอยู่ตามที่ต่าง ๆ ด้วยความที่คุ้นเคยกับภูมิอากาศอันหนาวเย็น ประกอบกับเลือกวางกำลังในชัยภูมิที่ได้เปรียบกว่า ทำให้รัสเซียสามารถดักทำลายล้างกองทัพฝรั่งเศส ซึ่งจัดได้ว่าเป็นกองทัพบกที่ดีที่สุดในขณะนั้นแตกกระจาย กองทัพถูกทำลายย่อยยับ มีทหารตายนับแสนคน ตัวนโปเลียนต้องหลบหนีออกจากแนวรบตามลำพัง กระเซอะกระเซิงหมดสภาพ และถือว่าเป็นการพ่ายแพ้ครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดของนโปเลียน

ไชคอฟสกี้ เปิดฉากเพลงด้วยเสียงเครื่องเป่าทองเหลือง ประสานกับหมู่เครื่องสายด้วยท่วงทำนองเนิบช้า ได้บรรยากาศความสงบสุขของรัสเซีย ก่อนจะถูกรุกราน แล้วเพลงก็ค่อยเพิ่มจังหวะและความเร้าใจด้วยเสียงกลองทิมปานี ฟลุต ไวโอลินเล่นนำวิโอล่าสอดรับตามด้วยเครื่องเป่าทองเหลืองและฉาบน่าระทึกใจ

เพลงนี้มีการใช้ท่วงทำนองเพลงชาติฝรั่งเศส (La Marseillaise) มาแทรกไว้ประหนึ่งเป็นตัวแทนกองทัพผู้รุกราน โดยผู้ประพันธ์เริ่มบรรยากาศความสงบสุขของชาวเมืองก่อน

ต่อมาเครื่องเป่าทองเหลืองจะแสดงบทนำหมู่อย่างยิ่งใหญ่ จนเกิดความรู้สึกฮึกหาญด้วยพลานุภาพ แล้วขึ้นเครื่องสายด้วยทำนองและลีลาไพเราะมีเสน่ห์เร้าใจ รับด้วยเครื่องเป่าลม เครื่องตีประกอบจังหวะทั้งหมดสะท้อนบรรยากาศแบบรัสเซีย

ฉับพลันท่วงทำนองเพลง La Marseillaise ในลีลาแกร่งกร้าวของเครื่องเป่าทองเหลืองและเครื่องสายที่สอดรับด้วยเสียงกลองทิมปานีและฉาบ เข้ามารุกรานขับไล่บรรยากาศสงบสันติออกไป และตามด้วยเสียงกัมปนาทของปืนใหญ่และเครื่องดนตรีทุกชิ้นก็แผดก้องขึ้น บรรยากาศแห่งการสู้รบแซมด้วยเสียงระฆังราวดังระงม แล้วเสียงปืนใหญ่ก็ดังขึ้นเป็นชุด ๆ สอดรับด้วยเครื่องสายที่มีท่วงทำนองอาจหาญ เร่งเร้าเพิ่มขึ้นด้วยเสียงดนตรีทุกกลุ่ม พร้อมกับสัญญานระฆังราวปิดท้าย คล้ายกับเสียงระฆังตามโบสถ์ทุกหลังในเมือง ที่ระดมตีกันขึ้นเพื่อเป็นสัญญานแห่งชัยชนะต่อผู้รุกราน

ตอนท้ายเครื่องดนตรีทุกชิ้นจะแผดเสียงดังสุดขีดแล้วยุติลงในทันใด เกิดความรู้สึกสงบสันติอย่างบอกไม่ถูก สันติภาพได้กลับคืนสู่ประชาชนอีกครั้งหนึ่งแล้ว ผู้ฟังจะรู้สึกปลอดโปร่งสบายใจเป็นที่สุด

ที่มา: ดนตรีที่รัก, สรรพสิทธิ์ คุมพ์ประพันธ์ สนพ.มูลนิธิโกมลคีมทอง, ก.ค. ๒๕๓๑
    ----
    ปีเตอร์ อิลิช ไชคอฟสกี (PeterIlich Tchaikovsky,1840-1893)
    ผู้ประพันธ์เพลงชาวรัสเซียคนแรกที่เป็นที่รู้จักในวงการนานาชาติ เป็นบุตรคนที่ 2 ในจำนวน 5 คน ของ อิลยา เปโตรวิช ไชคอฟสกี (Ilya Petrovititch Tchaikovsky) และ อเลกซานดรา (Alexandra) เกิดที่เมืองว็อทกินสค์ (Voltkinsk) เมื่อวันที่ 7 พฤษภาคม ค.ศ. 1840 เป็นผู้ประพันธ์เพลงยอดนิยมคนหนึ่งในบรรดาผู้ประพันธ์ที่ยิ่งใหญ่ของโลกดนตรี

ไชคอฟสกีเป็นคีตกวีที่แปลกไปกว่าท่านอื่น ๆ กล่าวคือทุกๆคนมักจะเรียนและเล่นดนตรีเก่งชนิดอัจฉริยะตั้งแต่อายุยังน้อย ส่วนไชคอฟสกีมาเริ่มเรียนดนตรีจริงจังก็เมื่ออายุ 21 ปี เนื่องจากเขาต้องเรียนกฎหมาย ตามความต้องการของพ่อจนกระทั่งจบปริญญาตรีทางกฎหมาย และออกมาทำงานรับราชการในกระทรวงยุติธรรม แต่ด้วยความสนใจและความชอบซึ่งมีเป็นทุนอยู่แล้วไชคอฟสกีจึง หันเหชีวิตมาเรียนดนตรีอย่างจริงจังในสถาบันดนตรีแห่งเซ็นต์ปีเตอร์สเบิร์ก ในวิชาการเรียบเรียงเสียงประสานสำหรับวงออร์เคสตรา (Orchestration) เทคนิคการเล่นเปียโนและออร์แกน

ชีวิตของไชคอฟสกีก็คงเหมือน ๆ กับคีตกวีคนอื่น ๆ ทั่ว ๆ ไป กล่าวคือมีทั้งสุขและทุกข์ระคนกันไปชีวิตเหมือนนิยายมากกว่าชีวิตจริง เพราะยามที่ตกอับจะมีกินก็เพียงประทังความหิว และมีที่อยู่อาศัยเพียงแค่ซุกหัวนอน ในยามเมื่อคนอื่นไม่เห็นคุณค่าผลงานของเขาก็ไม่มีค่าอะไร

แต่ยังดีที่มีผู้ที่เห็นความสำคัญและคอยจุนเจือค้ำจุนเสมอมาอย่างแทบไม่น่าเชื่อ เธอผู้นั้นก็คือ มาดามฟอน เมค (Nadezhda von Meck) เศรษฐีนีหม้ายผู้มั่งคั่ง เธอให้เงินสนับสนุนไชคอฟสกีโดยไม่เคยหวังผลตอบแทนใด ๆ

เธอมีความสุขที่ได้มีโอกาสสนับสนุนผู้อื่นให้ทำงานที่เธออยากทำแต่ทำไม่ได้ เพราะเธอเคยใฝ่ฝันที่จะเป็นนักประพันธ์ดนตรีแต่ไม่สามารถทำได้ ด้วยใจรักดนตรีในยามว่างจากภาระกิจเธอมักจะนั่งฟังดนตรีเสมอ ดั้งนั้นเธอจึงทดแทนส่วนนี้ด้วยการสนับสนุน

ไชคอฟสกีผู้ซึ่งในระหว่างที่มีชีวิตอยู่เขาไม่เคยได้รับเกียรติอย่างจริงจังจากชาวรัสเซียเลย ตรงกันข้ามกับทางยุโรปและอเมริกานิยมชมชื่นในตัวเขามาก ขณะที่ชื่อเสียงกำลังโด่งดังอยู่นั้น เขาก็ด่วนจบชีวิตลงเสียก่อน ซึ่งนับเป็นเรื่องที่น่าเสียดายอยู่มากที่พยายามสร้างงานมากมาย

บัดนี้เขาเป็นคีตกวีที่ชาวรัสเซียภูมิใจมากที่สุด

ไชคอฟสกีถึงแก่กรรมด้วยโรคอหิวาต์ ซึ่งเกิดจากความไม่เฉลียวใจ หลังจากที่รับประทานอาหารเสร็จ ไชคอฟสกีไปเปิดน้ำประปาที่ก๊อกมาดื่มโดยไม่ได้นำมาต้มเสียก่อน เพราะขณะนั้นที่เมืองเซ็นต์ปีเตอร์สเบริ์กมีโรคระบาดพอดี และมีคนคอยเตือนแล้ว ในที่สุดก็ถึงแก่กรรมเมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน ค.ศ. 1893

ที่มา: ประวัติดนตรีตะวันตก, สมัยโรแมนติก
    http://classroom.psu.ac.th/users/wko...r4/chap4-7.htm

-------
    หมายเหตุ ไฟล์เพลงนี้ มีขนาดไฟล์ 36 Mb. บีบอัดแบบ MP3 bitrate 320 Kbps. ช่วงต้นของเพลงเสียงจะเบา หากจะปรับเสียงให้ดังขึ้นโปรดระมัดระวัง เพราะตอนท้ายของเพลงจะเสียงดังเกินไป อาจทำให้หูฟังชำรุดได้
    unclepiak
    <br />---------------------------------------------
    <br />T10 -&gt; The Frank -&gt; The Pig -&gt; MS1

ชวนฟังเพลงคลาสิก 1812 Overture, Op.49 - Tchaikovsky

สมัยก่อนเป็นที่ฮิตของ พวกลองเครื่องเสียงกันครับ โดยเฉพาะแผ่นของ เทลาค เพราะท่อนที่มีเสียงปืนใหญ่ยิงนี่ สะใจพวกลองเครื่องกันอย่างมาก
    โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมว่าเพลงของไชคอฟสกี้ มักจะวูบๆวาบ ๆ
    คนชอบฟังเพลงร๊อค มาลองหัดฟังดู ก็น่าจะติดใจได้ไม่ยาก
    นอกจากเบโธเฟนแล้ว ก็มีตาไชเจ้าอารมณ์นี่ล่ะครับ
    น่าจะถูกใจแนวร๊อค

โดยเฉพาะ Violin Concerto in D major
    กลายเป็นเพลงประเภทไฟท์บังคับของนักไวโอลิน concert ทุกคนเลยครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ สมัครเล่น
    สมัยก่อนเป็นที่ฮิตของ พวกลองเครื่องเสียงกันครับ โดยเฉพาะแผ่นของ เทลาค เพราะท่อนที่มีเสียงปืนใหญ่ยิงนี่ สะใจพวกลองเครื่องกันอย่างมาก
    โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมว่าเพลงของไชคอฟสกี้ มักจะวูบๆวาบ ๆ
    คนชอบฟังเพลงร๊อค มาลองหัดฟังดู ก็น่าจะติดใจได้ไม่ยาก
    นอกจากเบโธเฟนแล้ว ก็มีตาไชเจ้าอารมณ์นี่ล่ะครับ
    น่าจะถูกใจแนวร๊อค
    ใช่ครับไชคอฟสกี้ เป็นคีตกวีในยุคอิมเพรสชั่นนิสม์ เพลงของเขาจะมีอะไรคล้ายกับเพลงร๊อค คือใส่อารมณ์ความรู้สึกลงไปสุด ๆ ฟังแล้วประทับเข้าไปในกึ๋นเลย เพลงรักก็จะรักแบบสุดใจ เศร้าก็เศร้าเจียนตาย คร่ำครวญกันน้ำตาไหลพราก ๆ จะคนละแนวกับโชแปง ที่เศร้าซึมลึกแบบน้ำตาตกใน

เพลงที่แปะไว้ให้โหลดไปฟัง พอดีเป็นเวอร์ชั่นของ Telarc ครับ ใครที่ยังไม่เคยลองเครื่อง ด้วยเพลงคลาสิก ก็โหลดเอาไปลองกันตรงนี้เลย

ดีใจที่ได้เจอคุณสมัครเล่น ที่เป็นคอคลาสิกครับ ผมก็เพิ่งเริ่มฟังไม่นาน ถ้าได้มีโอกาสได้เสวนากันบนบอร์ดแบบนี้ จะได้ช่วย ๆ กันแนะนำเพลงที่น่าสนใจ แบ่ง ๆ ประสบการณ์ครับ
    unclepiak
    <br />---------------------------------------------
    <br />T10 -&gt; The Frank -&gt; The Pig -&gt; MS1

5555 (เลียนแบบเฮีย)
    ตาไชเขาอยู่ในยุคโรแมนติคครับ
    ส่วนอิมเพรสชั่นนิสนะ ว่ากันว่าจริง ๆ ทางดนตรีไม่มีหรอกครับ
    เผอิญช่วงที่นักวาดรูปดัง ๆ ในฝรั่งเศสเขากำลังฮิตสไตล์นี้
    อีตาเดอบุซซี่ ดันไปแต่งเพลงมีสีสันของเพลงแบบจินตนาการฟุ้ง ๆ
    อย่างเช่น คะแล เดอลูน, ลาแม, ฯลฯ
    เขาก็เลยเหมาว่า อีตานี่ ต้องแต่งเพลงแบบอิมเพรชชั่นนิสแน่ ๆ
    เลยเหมาว่าเป็นดนตรีสไตล์นี้ไปเลย
    ตานี่ก็ไม่รับ ไม่ปฏิเสธ ประมาณว่าตกกระไดพลอยโจนครับ
    :roll:

ก็ว่ากันไปครับคุณสมัครเล่น ศิลปะเป็นอะไรที่มองต่างกันได้เยอะ

การแบ่งประเภทของดนตรี ก็ไม่เคยมีใครกล้าฟันธงว่าต้องเป็นเยี่ยงนั้นเยี่ยงนี้ประการเดียว เพราะนอกจากจะมีคนมองดนตรีเทียบเคียงกับจิตรกรรมยุคอิมเพรชชั่นนิสม์แล้ว ยังมีเพลงที่เทียบเคียงกับศิลปะเซอร์เรียลิสม์อีกด้วย เท่าที่อ่านพบและลองฟังแล้วก็เห็นคล้อยตาม คืองานของเกริชวิน อย่าง Rhapsody in Blue ที่ท่วงทำนองจะไปแนวเหนือจริง แต่สามารถเสพรับได้อารมณ์ความรู้สึก ที่ชัดแจ้งกว่าวิธีปกติจริงในชีวิต

จะว่าไปแล้ว ยิ่งฟังเพลงเหล่านี้ก็ยิ่งรู้สึกนับถือภูมิปัญญาของผู้แต่ง เพราะรายละเอียดของท่วงทำนอง และการสอดประสานของเครื่องดนตรีที่ได้ยินนั้น ผมล้มลงตายแล้วเกิดใหม่ ก็ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญญาสร้างสรรค์งานระดับนี้ได้

ก็คงต้องเรียนรู้กันไปเรื่อย ๆครับ ขอบคุณที่ชี้แนะ
    unclepiak

5555 ถ้าคลาสสิค ขอบายครับเฮีย 5555

หมดปัญญาจริงๆ จ้า 555

วันนั้นอุตส่าห์ หาให้เฮียเปี๊ยกได้แล้ว แหมเฮียไม่สู้ราคาหน่อยเหรอ แผ่นละ 800 เอง ::

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ

มีเพลงอีืนอื่กหรือป่าวครับเฮีย พอดีที่ผมมีมันแค่ 128k เอง
    ถ้ามีรบกวนเฮียช่วยโพสให้ทีนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
    Budget Headphone ONLY!!! + Superlux Fanclub (ไม่ได้ขาย แต่ชอบแนวเสียงครับ)

PLAYER - Macbook pro 2011 13", iPhone4 32GB, iPad2 3G 64GB, iPod Gen3 30GB, Meizu M6SL 8GB, T10 2GB(โดนโขมยไปแล้ว)
    HEADPHONE AMP - FiiO E11
    LOD - FiiO L3
    HEADPHONE - Superlux HD668B, Superlux HD681 - 2 ตัว, Superlux HD440, Superlux HD381F, Superlux HD572, Samson SR850, Philips SHP8900, Sennheiser RS180, PK2 (Original), Oker DS300, Soken AS800, VSONIC Raptor (inear), KOSS KSC35

ขอบคุณครับ ที่ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้ผม

เค้าว่ากันว่าฟังเพลงคลาสสิกแล้วจะฉลาดใช่มั๊ยครับ

ไม่ทราบว่าเพลง Tchaikovsky มีสรรพคุณดังกล่าวรึป่าวครับ :?

ถ้ามีอีกโพสมาเรื่อยๆ เลยนะครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ QVIXOTE
    ขอบคุณครับ ที่ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้ผม

เค้าว่ากันว่าฟังเพลงคลาสสิกแล้วจะฉลาดใช่มั๊ยครับ

ไม่ทราบว่าเพลง Tchaikovsky มีสรรพคุณดังกล่าวรึป่าวครับ :?

ถ้ามีอีกโพสมาเรื่อยๆ เลยนะครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ไม่เกี่ยวกันล่ะมั้งครับ -_-"

ผมว่ามันเป็นธุรกิจโฆษณามากกว่า ไอ้พวก Mozart Effect อะไรทั้งหลาย

เซลส์สมองคนหยุดเจริญเติบโตตั้งแต่ อายุ5ขวบ

ผมว่าอ่านหนังสือ เห็นผลชัดกว่านะครับ

ส่วนเปิดเพลงคลาสสิคฟังนี่ ผมว่ามันช่วยคลายเครียดมากกว่านะ ^_^
    Eximus DP-1-->Beyerdynamic T1, Denon AH-D5000

เห็นมีการทดลองอยู่บ้าง
    เช่น ให้วัว (ที่อิตาลี) ฟังเพลงอุปรากร หรือเพลงคลาสสิค
    แล้วได้ผลผลิตมากขึ้น

แต่อย่างไรก็ตาม
    ดนตรีก็มีผลกับการบำบัดสภาพจิตใจที่ไม่ปกติ
    หรือโรคภัยไข้เจ็บด้วยเหมือนกัน
    เช่น ทำใจจิตใจสงบขึ้น
    เพราะมีสาขาดนตรีบำบัดด้วยครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ -SweetPig-
    วันนั้นอุตส่าห์ หาให้เฮียเปี๊ยกได้แล้ว แหมเฮียไม่สู้ราคาหน่อยเหรอ แผ่นละ 800 เอง ::
    800 เอง? แหม.. หมูหวาน แผ่นนี้ขายใน amazon.com ไม่ถึง 18 เหรียญค่าส่งฟรีด้วยนะ แผ่นมือสองน่าจะขายสักสองร้อย *: p

http://www.amazon.com/gp/product/B00...=glance&n=5174

unclepiak

Re: ชวนฟังเพลงคลาสิก 1812 Overture, Op.49 - Tchaikovsky

ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงหลายๆ แนว รวมทั้งเพลงคลาสิกด้วย สมัยก่อนเคยฟัง Overture จากงาน Bangkok Hi-fi น่าทึ่งมากตั้งแต่เสียงการเดินของกองทัพ การยิงปืนเข้าใส่กัน รวมทั้งอารมณ์ที่ได้จากการบรรเลง....ขอบคุณครับ

Re: ชวนฟังเพลงคลาสิก 1812 Overture, Op.49 - Tchaikovsky

ฟังเพลง Classic แล้วฉลาดขึ้นจริงๆครับ ผมยืนยัน...
    ก่อนฟังเพลง Classic ผมใช้ PK3 อยู่แต่พอเริ่มฟังเพลง Classic
    ปุบ สมองผมเริ่มหาวิธีอิบตังแม่บ้านได้เป็นกอบ เป็นกำ ตอนนี้ผม
    UP เป็น TF 10 แล้วนะ เห็นมั้ยว่ามันฉลาดขึ้นจริงๆ อิ อิ

ปล. ว่างๆ มาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ ขอบคุณจริงๆ

ขอบพระคุณ คุณ unclepiak มากเลยครับสำหรับ 1812 Overture ของ Tchaikovsky แม้ว่าจะเป็นงาน large-scale แต่การบันทึกเสียงก็ทำออกมาได้อย่างสะอาดหมดจดจริงๆครับ

ผมเองก็เช่นเดียวกับผู้ฟังท่านอื่นๆที่ชื่นชอบผลงานของ Tchaikovsky ผมเริ่มทำความรู้จักกับผลงานของท่านเป็นครั้งแรกก็จากงาน The Piano Concerto No. 1 in B-flat minor แม้ว่าส่วนใหญ่ผมจะเน้นไปที่ดนตรีที่บรรเลงโดยเครื่องดนตรีล้วนๆ และก็แทบจะไม่เคยสนใจงานเพลงคลาสสิคที่แต่งขึ้นเพื่อให้คนร้องเลย จนกระทั่งเมื่อหลายปีก่อน ผมได้มีโอกาสได้ฟังงาน choral work ของท่านโดยบังเอิญที่บูธใน Tower Record มีอยู่แทร็คหนึ่งที่ท่วงทำนองของเพลงตามหลอกหลอนผมมานานหลายปี และก็คอยตอกย้ำให้ผมรู้สึกเสียใจมาตลอดที่ไม่ได้ซื่อซีดีที่ได้ฟังในวันนั้นไว้

หลังจากนั้นผมจำไม่ได้ด้วยซ้ำว่าผลงานชิ้นนั้นมีชื่อว่าอะไร ร้องโดยคณะนักร้องประสานเสียงชุดไหน เท่าที่จำได้ก็มีแค่ว่า ซีดีที่ผมได้ฟังเป็นซีดีของค่าย Philips ในสมัยที่ยังไม่มี YouTube ผมก็ได้พยายามค้นหาข้อมูลของผลงานชิ้นนั้น ลองไล่ดูซีดี choral work ของ Tchaikovsky เท่าที่มีในเว็บ amazon (ผมพอจะจำรูปปกซีดีได้คร่าวๆครับ) หาเท่าไรก็หาไม่เจอ คิดว่ายังไงก็คงจะไม่มีโอกาสได้ฟังอีกครั้งแน่

จนเมื่อไม่นานมานี้เองครับ ผมก็ได้เจอคลิพของเพลงนี้เข้าโดยบังเอิญ แม้ว่าจะไม่ใช่เวอร์ชั่นเดียวกับที่ผมเคยฟัง แต่ก็ทำให้ผมดีใจอย่างสุดๆที่ในที่สุดก็ได้ทราบชื่อเพลง และข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับการประพันธ์ ที่เหนือสิ่งอื่นใดก็คือ ได้มีโอกาสฟังเมโลดี้ที่ตามหลอกหลอนผมมาหลายปีอีกครั้งหนึ่งครับ

Russian Orthodox Music 4 (Tchaikovsky)
    http://www.youtube.com/watch?v=rftjR...eature=related

บทเพลงในคลิพนี้ อยู่ในชุดบทเพลงที่ประพันธ์ขึ้นเพื่อร้องในโบสถ์รัสเซีย หรือที่เรียกกันว่า "Cherubim" ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า "Cherubim" เป็นดนตรีที่ร้องกันในโบสถ์ของออร์โธดอกซ์ทั่วไปในยุโรปตะวันออก หรือร้องกันเฉพาะในรัสเซียกันแน่ เวอร์ชั่นที่ผมฟังก็คล้ายๆกับเวอร์ชั่นที่อยู่ในคลิพนี้ตรงที่ ถ้าจะเก็บรายละเอียดให้ได้มากที่สุด ก็ควรจะเร่ง volumn ไว้สูงๆเลยครับ ถ้าจะให้ดีก็ต้องฟังกับหูฟังจะเก็บรายละเอียดได้มากกว่า เพราะความไพเราะจะมาจากเสียงที่แว่วออกมาท่ามกลางความเงียบครับ คงต้องยอมรับว่า เวอร์ชั่นแรกที่ผมเคยฟัง เสียงจะเคลียร์กว่า แต่นั่นคงเป็นเพราะผมฟังจากเครื่องเล่นซีดีโดยเฉพาะ แต่การร้องประสานของเวอร์ชั่นในคลิพนีก็ทำออกมาได้ดีมากๆเลยครับ เพียงแต่ว่าระบบเสียงคงจะสมบูรณ์เหมือนฟังจากเครื่องเล่นซีดีไปไม่ได้ แต่ยังไงก็ยังไพเราะมากๆเลยครับ แต่อย่างที่บอกไว้แหละครับว่า ถ้าจะฟังก็ควรจะเร่ง volumn ให้สูงๆไว้ครับ

ผมภูมิใจมากเลยครับที่หาคลิพนี้เจอ choral work ชิ้นนี้เป็นงานที่ดึงเอาความไพเราะของการร้องประสานเสียงออกมาได้อย่างมีมิติครับ ท่วงทำนองที่ค่อยๆเริ่มต้นขึ้นอย่างช้าๆออกมาจากความเงียบ เสียงร้องของบรรดานักร้องหญิงค่อยๆเผยตัวออกมาเหมือนเสียงนางไซเรนที่แว่วมาจากขอบฟ้า ในขณะที่เสียงของอันหนักแน่นนักร้องชายจะร้องในระดับเสียงต่ำ ฟังดูลึกล้ำเหมือนก้นบึ้งมหาสมุทร เสน่ห์ทั้งจากสองขั้วต่างสอดรับและส่งต่อซึ่งกันและกัน คู่ไปกับท่วงทำนองที่ค่อยๆเคลื่อนตัวไปอย่างช้าๆ แต่แผ่วเบา
    I&#39;m a proud snob

กำลังฟังอยู่พอดีครับสำหรับ 1812 จำได้ว่าสมัยเล่นแผ่นเสียงพอเปิดแผ่นนี้ทีไรลำโพงแทบแตกตอนปืนใหญ่ยิงตูม! สนั่นดีจริงๆ หากตั้งหัวเข็มไว้ไม่ดีนี่กระโดดกันได้ง่ายๆ เลย
    Sources: WEISS MAN301 Golden DAC Cans: L3K[T372/500], STAX SR-009 IEMs: UE11, JH 13 Pro, JH16, UM Sukii
    Amps: Woo Audio WES Maxxest, Minute Interstage, McIntosh MC275 SPKs: M&K Sound S300, Maggies 1.7s, 1.6QR Sub: JL F-212
    Home Theater: HTPC Rules!!!, Theta Casablanca III HD+Dreadnaught III, Parasound HALO A21 Scaler: Lumagen Radiance 2021
    Projector JVC RS-66 Screen: 128" DNP Supernova Core II Blog: http://omonemocommon.blogspot.com/

ลองฟัง Beethoven Wellington&#39;s Victory Op. 91 in a minor
    orchestral work composed to commemorate
    the Duke of Wellington &#39;s victory
    over Joseph Bonaparte &#39;s forces at the Battle of Vitoria in Spain
    on June 21, 1813. It is also known sometimes as
    "The Battle Symphony" or "The Battle of Vitoria",
    and was dedicated to the Prince Regent,
    later George IV of the United Kingdom.

ขออภัย ขี้เกียจแปลครับ เลยลอกมาทั้งดุ้น
    ได้อารมณ์สงคราม เหมือนกันครับ

เพลงแนวนี้ ผมฟังจาก ER4P กับ Sony NetMD แล้ว....สุดยอดครับ
    ได้รายละเอียด....ครบ
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    IEM : ER4P x2
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Speaker : Monitor Audio RX2
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

พี่ครับเพลงthe battle symphony ข้างบน เเนะนำ แผ่นของใครครับ

EVERY ONE CALL ME &quot;MR.I&quot;

จำไม่ได้ครับ หาไม่เจอ ไม่ทราบว่าไปซุกไว้ที่ไหน
    วงไหนก็พอๆกันครับ แต่แนะนำให้เลือกที่อัดยุคหลังๆนี้ ที่เป็น DDD
    เสียงจะดีกว่าวงดังๆ ที่อัดตั้งแต่ปีมะโว้
    อย่าง Ormandy, Reiner ที่แผ่นเป็น AAD/ADD
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    IEM : ER4P x2
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Speaker : Monitor Audio RX2
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

ขอบคุณที่ชี้เเนะครับผมมมมม
    EVERY ONE CALL ME &quot;MR.I&quot;

ต้องขออภัยทุกท่านเป็นอย่างยิ่งครับ เพิ่งเข้าไปเช็คใน YouTube แล้วก็เพิ่งจะทราบว่าคลิพที่ผมลิ้งค์ไว้ให้ข้างบนมันโดนถอดออกไปแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าโดนถอดออกไปนานหรือยัง ผมขออนุญาติแปะลิ้งค์ของอีกคลิพหนึ่งแทนแล้วกันนะครับ เป็นบทเพลงเดียวกันครับ เพียงแต่ว่าการบันทึกและการร้องอาจจะยังไม่ค่อยดีเท่าคลิพที่ถูกถอดออกไป ส่วนบทเพลงก็ยังคงไพเราะเหมือนเดิมครับ

Ruslân-yn-Fryslân016 Hymn of the Cherubim (Tchaikovsky)
    http://www.youtube.com/watch?v=FMMZgIx6t0k

ต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ
    I&#39;m a proud snob

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด