Untitled Document

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 28

bs2b แปลงเสียงจาก stereophonic เป็น binaural สมจริงยิ่งขึ้น

ก่อนอื่นหลายท่านอาจสงสัยว่า binaural คืออะไร ลองฟังตัวอย่างได้จากไฟล์นี้ดูครับ

http://www.holophonic.ch/archivio/te...Holophonic.mp3

จะเห็นได้ว่าเสียงที่ได้ยินมันวิ่งรอบๆไปมายังกะลำโพงเลย อ้อมได้ถึงหลังคอเลยล่ะครับ นอกจากนี้แล้ว โปรแกรมนี้ยังจำลองลักษณะการฟังให้มีความสามารถเหมือนลำโพงมากขึ้นด้วย crossfeed ซึ่งทำให้คุณรู้สึกเหมือนฟังเพลงอยู่ในห้องกับลำโพงเลยทีเดียว

ทำไมถึงควรใช้โปรแกรมนี้
    1. ลดภาวะการเสื่อมของหูจากการใช้หูฟัง: หูฟังนั้นสามารถรับเสียงได้ชัดเจนและได้รับแบบเต็มที่ (เบสมาเต็มๆหู, เสียงแหลมบาดหู, เสียงหนักเกินกว่ามาตรฐานทั่วไป,ฯลฯ) ซึ่งตัวนี้จะทำให้เนื้อเสียงเหมาะกับหูเรามากยิ่งขึ้น ไม่ทำร้ายหูคุณอีกต่อไป
    2. จำลองเสียงจากซ้ายขวาเหมือนลำโพง: ปกติแล้วหูฟังสามารถรับรู้เสียงได้ข้างเดียวคือซ้ายก็ซ้ายไปเลย ไม่มีเสียงจากขวามาให้หูซ้ายเราได้ยิน โปรแกรมนี้จะจำลองเสียงจากอีกทางให้ได้ยินใกล้เคียงกับที่คนเราได้ยินจากลำโพงครับ

หลังจากที่ผมได้ทดลองฟังดูสักพักรู้สึกว่าเสียงจะนุ่มขึ้น ไม่หนักกระแทกหูเหมือนแต่ก่อน รายละเอียดลดลงพอสมควร ไม่รู้สึกว่าชัดเจนแบบทุกรายละเอียดแต่อย่างใด แต่ความรู้สึกที่ได้แตกต่างกันไม่มากครับ ถ้าไม่ตั้งใจฟังแทบจะไม่เห็นว่าต่างจากก่อนแก้เลย นอกจากความนุ่มละมุนและเสียงที่ไล่ได้พริ้วกว่าเหมือนลำโพงครับ ขนาดผมใช้ Shure e5 ที่ว่าทื่อๆแข็งๆลองยังให้เสียงนุ่มขึ้นกว่าเดิมพอสมควรครับ ถ้าใครสนใจก็ลองโปรแกรมนี้ได้จากเว็บไซต์ข้างล่างนี้ดูครับ

http://bs2b.sourceforge.net

เค้าว่ากันว่าให้เสียงคล้ายๆต่อผ่าน crossfeed ของ chu-moy ส่วนจะเหมือนแค่ไหนคงต้องลองก่อน สามารถใช้ได้ทั้ง foobar และ winamp ครับ มีโปรแกรมแปลง mp3 ให้เหมือนผ่าน dsp ด้วย เหมาะที่จะใช้กับพวก portable music player อย่างมากเลยครับ

สำหรับ Winamp นะครับ
    1. โหลดโปรแกรม bs2b ได้จาก http://nchc.dl.sourceforge.net/sourc...-2.1.0-bin.zip
    2. ติดตั้งเหมือนโปรแกรมติดตั้งทั่วไป
    3. เปิด Winamp แล้วคลิกขวา เลือก Options > Perferences
    4. ไปที่ DSP/Effect แล้วเลือก Bauer stereophonic-to-binaural DSP [dsp_bs2b.dll]

หลังจากนั้นเพลงที่จะมีเสียงในระบบจำลอง binaural ครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

bs2b แปลงเสียงจาก stereophonic เป็น binaural สมจริงยิ่งขึ้น

ขอบคุณที่แนะนำครับ ว่าแต่ว่า มันก็เป็นการแต่งเสียงนี่นา ผมว่า DSP นี่ปรับแต่งหนักกว่า EQ อีกนา
    Zune HD + T.F10Pro
    BDP-1 + C 720BEE + Classic 2

ตกลงมันเป็นการเเต่งเสียง หรือไม่นี้ ช่วยมาตอบทีครับ
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

ตกลงคิดจะฟังแต่ flat อย่างเดียวเหรอครับ
    Player :&nbsp; iriver&nbsp; H320,<br />Ear bud :&nbsp; หูแถม iriver, PK2

จริงๆฟังเพลงน่าจะฟัง "แบบที่ชอบ" มากกว่าน่าเลือกฟัง "แบบที่ flat" นะครับ :?:
    แบบ flat เอาไว้ใช้แค่ตอนลองเครื่องเสียง เพื่อรับรู้ความแตกต่างของเครื่องเสียง แต่พอฟังจริงก็ปรับกันให้สะใจคนฟังเข้าว่าน่าจะดีกว่านะครับ อิอิ

แฮะๆ Flat นี่ ฟังได้ทุกเมื่อแหละครับ

ถ้าทำไฟล์ได้ดี เครื่องดี หูฟังดีพอ T10ยังฟังFlat ได้เพราะเลยนา
    iPod Mini Gen2 4GB
    iPod Gen3 30GB
    iPod Gen4 B/W 20GB
    iPod Gen4 U2 Color 20GB
    iPod Gen4 Photo 60GB
    iPod Nano Gen3 4GB
    iPod Nano Gen4 8GB
    iPodTouch 3Gen16GB

หูที่ใช้
    Ultimate Ears Triple Fi 10 Pro
    Shure SE-530, E4C
    Klipsch Image X-5
    Apple Inear

ขนาดคนแนะนำยังว่าใช้แล้วมีอะไรบางอย่างขาดหายไป แล้วจะให้ผมชอบมากว่่าแบบเดิมที่มีพลังครบถ้วนหรือครับ

ไม่ได้ยึดติดที่ Flat แต่ยึดติดความครบถ้วน การเติมอะไรบางอย่างแล้วขาดอะไรบางอย่าง สำหรับผมมันก็ได้อารมณ์ไม่เต็มที่อยู่ดีครับ

อย่าง Cerwin Vega เขาว่าพลังทำลายล้างแจ๋วมาก ผมฟังแล้วภาค Rhythm มันฟังได้อารมณ์ดี แต่ภาค Solo ล่ะ ตัวเด่นของเพลงกับด้อยไปถนัดแบบนั้น หรือ LS3/5a ที่เขาว่ารายละเอียดระยิบระยับ กลับไม่สามารถถ่ายทอดพลังหรือน้ำหนักออกมาให้สัมผัสได้ นั่นก็ไม่ใช่ความครบเครื่องอยู่ดี

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ

การฟังเสียงผ่านเครื่องหรือระบบที่งดเว้นการปรับแต่งทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะเป็น EQ หรือ DSP

เป็นไปเพื่อลดผลกระทบในทางลบจากการปรับแต่งนั้นๆครับ เพราะเมื่อมีการปรับแต่งใดๆก็ตาม มักมีผลเสียข้างเคียงตามมาเสมอไม่ว่าจะเป็น ความเพี้ยนที่เพิ่มขึ้น เฟสของสัญญาณที่ผิดปกติไป etc....

ดังนั้นการฟังแบบ Flat จากเครืองเล่น และ จากไฟล์ที่ดีพอสมควร จะให้คุณภาพเสียงโดยรวม สูงกว่าเสมอครับ

แม้ว่ามันจะจูจี้จุกจิกกับการเลือกเครื่องเลือกหูฟังเลือกไฟล์ที่เอามาใช้กว่าการเล่นโดยผ่านการปรับแต่งก็ตามทีครับผม

แล้วถ้าทนฟัง flat แล้วมันไม่ถูกใจทำยังไงล่ะครับ เช่น หูฟังอันนี้ให้รายละเอียดดี แต่มันเบสน้อย หรือหาหูที่เบสมากมา รายละเอียดของเสียงมันก็น้อยลง หูอันละหลายหมื่นบางทีฟังแล้วมันยังถูกใจสู้หูอันละพันกว่าที่ปรับ eq ตามใจเราไม่ได้เลยครับ ทีนี้จะทำยังไง สุดท้ายก็ไปปรับ eq ในตัวเล่นเพลงอยู่ดีแหละครับ ไม่งั้นก็ต้องทนฟังเสียงที่ ไม่ถูกใจ โดยหลอกตัวเองเอาว่าเนี่ยแหละเสียงที่ดี (ทั้งๆที่ตัวเองไม่ชอบ แต่บอกว่าดีได้ยังไง?หรือใช้วิธีฟังไปนานๆก็ชอบไปเองแหละ)

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ nopphong
    แล้วถ้าทนฟัง flat แล้วมันไม่ถูกใจทำยังไงล่ะครับ เช่น หูฟังอันนี้ให้รายละเอียดดี แต่มันเบสน้อย หรือหาหูที่เบสมากมา รายละเอียดของเสียงมันก็น้อยลง หูอันละหลายหมื่นบางทีฟังแล้วมันยังถูกใจสู้หูอันละพันกว่าที่ปรับ eq ตามใจเราไม่ได้เลยครับ ทีนี้จะทำยังไง สุดท้ายก็ไปปรับ eq ในตัวเล่นเพลงอยู่ดีแหละครับ ไม่งั้นก็ต้องทนฟังเสียงที่ ไม่ถูกใจ โดยหลอกตัวเองเอาว่าเนี่ยแหละเสียงที่ดี (ทั้งๆที่ตัวเองไม่ชอบ แต่บอกว่าดีได้ยังไง?หรือใช้วิธีฟังไปนานๆก็ชอบไปเองแหละ)
    ไม่ชอบแล้วมีเหตุจูงใจใดให้ซื้อมาล่ะครับ ^ ^

มีช่วงสมัยเด็กมากๆที่ผมยังคิดว่าการไม่ปรับ EQ เสียงเบสต้องน้อยเสียงจืดๆบางๆ แล้วทุกครั้งที่ไปลองเครื่องเสียงผมต้องถามพนักงานทุกครั้งว่าเปิด Sub Woofer ไว้หรือเปล่า ทุกครั้งทุกร้าน สมัย Magnet อยู่ที่ Worldtrade ผมเคยเดินรอบห้องแล้วถามพนักงานว่าซ่อน Sub Woofer ไว้ข้างๆห้องหรือเปล่า

ผมจึงได้ทราบว่าการไม่ปรับ EQ เสียงมันก็ครบถ้วนพอแล้ว ถ้าของที่ใช้คุณภาพได้มาตรฐานและไม่ใช่บุคลิกพิเศษ แม้ LS3/5a ก็ฟังแบบไม่ปรับ EQ มันก็ไม่ได้ขาดอะไรมากมายนัก

เคยได้เห็นเครื่องเสียงในรถของแต่ละคนไม๊ครับ สังเกตุว่าพวกที่เบสลั่นออกมานอกรถ เจ้าของถ้าไม่ใช่เด็กก็ไม่ใช่คนที่ดูภายนอกแล้วภูมิฐานนัก ดูแล้วไม่น่าเป็นพวกที่มีตำแหน่งงานดีๆ กลับกันคนที่การศึกษาดีหน้าที่การงานดี แม้เล่นเครื่องเสียงรถยนต์ แต่รสนิยมการเล่นเครื่องเสียงต่างกับตัวอย่างก่อนหน้านี้ราวฟ้ากับดิน คิดว่าเพราะอะไรเหรอครับ????

ไม่ทราบว่าเคยได้อ่านหรือเปล่าว่า ผมเคยบ้า EQ และ Sub Woofer มากๆ แต่นั่นมันคือสมัยเด็กเท่านั้น โตขึ้นพร้อมๆกับประสพการณ์มันจะสอนเราเองว่าอะไรคือสิ่งที่ถูก

ผมอยากเห็นคนคลั่ง EQ ยันโตจังครับว่าเขาจะเล่นเครื่องเสียงอย่างไรในรูปแบบไหน

เคยฟังชุดเครื่องเสียงที่มี Sub Woofer แต่ฟังแล้วเหมือนไม่มีไม๊ครับ แล้วคิดว่าแบบนี้ดีหรือไม่ดี แบบที่ดีควรได้ยินชัดว่ามีเสียงพุ่งมาจาก Sub Woofer เพื่อให้คุ้มราคา 20000 ของมันใช่หรือไม่

หากชอบก็เล่นต่อไปครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ nopphong
    ถ้าชอบฟังแบบ EQ ก็ฟังแบบนั้นดีที่สุดครับ มันดีกับคุณแล้ว สำหรับตอนนี้ไม่จำเป็นต้องหาหนทางเสียตังค์มากมายอย่างที่เล่ามาน่ะนะครับ

ส่วนคนที่เขาฟังแฟลตแล้วชอบก็ปล่อยเขาไปสิครับ คุณไม่ต้องไปแคร์อะไรนี่ หูคุณ กระเป๋าตังคุณ สิทธิของคุณ จัดการเองได้อยู่แล้ว

แต่คนที่ฟังแฟลตแล้วชอบก็ไม่ได้หมายความว่าเขา "หลอกตัวเองว่าเสียงดี"หรอกนะครับ เพียงแค่ประสพการณ์ในการฟังที่ผ่านมา แตกต่างจากของกรณีคุณก็แค่นั้นเอง

การใช้ EQ ในกรณีเล่นกับเครื่องพกพา ไม่ใช่เรื่องน่าเกลียดนะครับ อย่าเข้าใจผิด เพราะจุดตั้งต้นของดนตรีในกรณีนี้ มันไม่สมบูรณ์อยู่แต่แรกแล้ว ยิ่งถ้าคุณเอาไฟล์ 128Kpbs ลงมา มาใช้งาน ยิ่งต้องใช้การ "ปรุงเสียง"จาก EQ ในบางกรณี

แต่บางคนก็รับได้กับ การฟังแบบไม่ใส่ EQ แม้จะเป็นไฟล์แบบนี้นะครับ

ลองคิดดูว่าการฟังแบบแฟลตให้ได้ความ มันต้องเครื่องเล่น CD หรือ SACD ต่อผ่าน DAC ที่เข้าขั้น จ่ายเข้าแอมพ์ที่ถึงๆเนียนๆ ยิงออกลำโพงที่เข้ากันกับระบบและดีพอ

ที่สำคัญที่สุด ห้องฟังต้องจัดให้ดีด้วย ถึงจะไปถึงเส้นชัยอันนั้น แต่บางทีมีข้อจำกัดก็ต้องยอมรับส่วนที่เสียไป แล้วเก็บเกี่ยวเฉพาะส่วนที่ได้ครับ

อย่างกรณีคุณชอบฟังแบบ EQ นั่นก็แปลว่า คุณเลือกที่จะให้ความสำคัญกับการได้ยินครบทุกความถี่เสียงตามแบบที่คุณชอบ... โดยที่เรื่องอื่นอาจจะเป็นเรื่องรองลงไป ก็เป็นเรื่องปกตินี่ครับ ต้องเชื่อมั่นตัวเองหน่อยครับ

การเล่นเครื่องพกพา มันมีข้อเสียตรงต้นทางไฟล์มันด้อยคุณภาพกว่า CD และ SACD (ไม่ต้องเทียบกับ TurnTable ดีๆเลยนะครับ ห่างมาก) แต่ก็มีข้อได้เปรียบเครื่องบ้านตรงที่ไม่มีผลกระทบจากห้องฟัง และเสียงรบกวนรอบข้างมีผลน้อย

แต่ข้อแข็งแรงที่สุึดของการเล่นเครื่องพกพา ในสายตาผมอยู่ที่ "โอกาศในการฟังเพลง ทุึกที่ทุกเวลาที่ใจอยากฟัง" มากกว่าจะมา "เอาเป็นเอาตาย"กับคุณภาพเสียงนะครับ

อยากแนะเล็กน้อยว่า ถ้าจะเล่นกับเสียง Flat ให้ได้จริงๆ นอกจาก Player และ หูฟังต้องดีพอแล้ว .... ไฟล์ที่ใช้ ขั้นต่ำสุดคือ 320kps จะเป็น AAC,OGG,MP3 ก็พอไหว

แต่ให้ดี ควรจะเป็น Lossless หรือ WAV ครับ ไม่งั้้นทำใจลำบากหน่อยนะครับ

เอ่อ ต้องขอโทษทุกท่านด้วย ที่ทำให้เรื่องมันยาว จริงๆ ผมแค่ต้องการจะบอกว่าระบบ binaural มันดีนะ เป็นเทคโนโลยีที่ดูมีประโยชน์ตามที่เจ้าของกระทู้บอก ไม่อยากให้ทุกคนมีอคติว่ามันเป็นการแต่งเสียง แล้วพาลไม่ฟังเอา (สำหรับคนที่ไม่ได้มีเครื่องเล่นหรือหูฟังที่ดีพร้อม) แต่ผมก็คงไม่คิดก้าวก่ายหรอกว่าทำไมไม่ฟังหรือไม่ชอบ อันนั้นมันเป็นความชอบส่วนตัว ขอโทษอีกทีครับ
    Player :&nbsp; iriver&nbsp; H320,<br />Ear bud :&nbsp; หูแถม iriver, PK2

เท่าทีผมฟังมานะครับ การฟังแบบ​ Flat นะ จะให้การเข้าถึง

อารมร์ของเพลงมากกว่านะครับ จะทำให้เราอินไปกับ

บรรยากาศของเพลงนะครับ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยอยู่

เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นการอัดเสียงลงแผ่น เครื่องเล่น ขนาด

ของไฟล์เสียง AMP และก็ Headphone​ แต่ใช่ว่าการฟังแบบ

ปรับแต่งเสียงจะไม่ดีนะครับก็มีข้อดีเยอะเหมือนกัน มัน

สามารถตอบสนองความต้องการของแต่ล่ะคนได้ เช่นบาง

คนชอบเบสเยอะ แต่บางคนกลับชอบเบสน้อย การฟังแบบ

ปรับแต่งเสียงจะให้เสียงที่เพราะกับแผ่นเกือบทุกแผ่นที่เปิด

ถึงแผ่นที่เปิดจะทำมาไม่ดี แต่ถ้าเราเอาแผ่นที่ทำมาไม่ดีไป

เปิดกับการฟังแบบ Flat รับรองได้คุณคงจะเปิดฟังมันแค่ครั้ง

เดียว
    อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ
    ส่วนผมชอบทั้งสองแบบครับ
    ถ้าแผ่นที่อัดเสียงดีๆ ผมก็จะฟังแบบ Flat ได้อารมณ์สุดๆครับ
    ถ้าแผ่นที่อัดมาไม่ดี หรือมีขนาดของของไฟล์เสียงน้อย ผมก็

จะฟังแบบปรับแต่งเสียงครับมันจะทำให้เสียงที่ออกมา

เพราะขึ้นกว่าการฟังแบบFlat ครับ

ผมขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพสักเรื่องหนึ่งนะครับ
    มีเด็กคนหนึ่งเดินผ่านโรงเรียนสอนร้องเพลงแห่งหนึ่ง ทันใดนั้นเขาก็ได้ยินเสียงเพลงชาติที่เพราะจับใจมากอย่างที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน เขาจึงหันไปมองเป็นนักร้องโอเป ร้ากำลังร้องประสานเสียงเพลงชาติกันอยู่ โอ้เสียงช่างเพราะจริงๆใสกังวาลได้ใจมาก
    ต่อมาวันรุ่งขึ้นเขาได้เดินผ่านค่ายทหาร เขาได้ยินเสียงเพลงชาติที่มีพลังที่ทหารร้อง ทำให้เขามีอารมณ์และความรู้สึกรักชาติขึ้นมาทันที.....ทั้งๆที่เสียงที่ทหารร้องก็ไม่ได้เพราะอะไร
    เพลงเป็นศิลปะแขนงหนึ่ง ไม่ต่างอะไรกับภาพวาดที่จิตกรถ่ายถอดอารมณ์และความรู้สึกเข้าไปในภาพ ทีนี้ขึ้นอยู่กับคุณแล้วล่ะครับว่าจะเข้าใจศิลปะแค่ไหน

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนครับ
    จะปรับหรือไม่ปรับ EQ มันก็แล้วแต่คนฟังว่ารับได้หรือเปล่า
    แต่สำหรับผม ผมอยากปรับครับ(แต่ปรับไม่ค่อยได้เพราะ ipod มันปรับไม่ได้เรื่อง) เหตุที่ปรับเพราะเท่าที่ฟังมายังไม่มีหูฟังที่ให้เสียงเฟอร์เฟกกับทุกๆแนวเพลงและราคารับได้ออกมาขาย
    บางตัวเสียงใสแต่เบสบางไป บางตัวเบสดีแต่กลางมากไป ถ้าไม่ปรับก็มีให้เลือกสามแบบคือ ทนๆฟังมันไป กับหลอกตัวเองว่าโอเคแค่นี้รับได้ หรือ ชินเลยบอกว่าเสียงดีแล้ว(พอวันดีคืนดีเจอตัวที่เสียงถูกใจกว่าก็เสียเงินไปซื้อตัวใหม่อยู่เรื่อยๆ)
    ซึ่งที่บอกว่าสามอย่างนี้คือกรณีที่ฟังแล้วยังไม่ถูกใจแต่ทนเอานะครับ แต่ถ้าถูกใจแล้วก็คงไม่ต้องพูดถึงการปรับแต่งหรือแม้แต่ซื้อหูฟังใหม่

การปรับ eq ไม่ได้ปรับให้เสียงตูมๆๆ นะครับ แต่ปรับเพื่อชดเชยสิ่งที่ขาดหาย และลดสิ่งที่เกิน เพื่อทำให้เสียงที่ได้รับเหมือนกับเสียงที่ฟังดนตรีสดๆมากที่สุด (สังเกตไหมว่าเวลาไปฟังเพลงตามคอนเสิท เสียงมันตูมๆแค่ไหน ) ส่วนเรื่องจะบอกว่าไม่ปรับสิดีเพราะเฟสไม่เพี้ยน อันนี้เถียงขาดใจ ว่าเฟสมันเพี้ยนมาตั้งแต่ตอน rip มันแล้วและกว่าเสียงจะมาถึงแจ๊กมันผ่าน opamp และอุปกรณ์อิเลคโทรนิคถูกๆมาไม่รู้กี่ตัวต่อกี่ตัว เรียกว่าเพี้ยนมาตั้งนาน จะเพี้ยนเพิ่มอีกหน่อยเป็นไรไป
    แต่ถ้าบอกว่าไม่ปรับสิดี เพราะ ชอบฟังเสียงแบบไม่ปรับมากกว่า อันนี้เรื่องส่วนตัวรสนิยมใครก็รสนิยมของคนนั้นครับ

อ้อส่วนเรื่องที่คนชอบฟังตูมๆมักจะเป็นวัยรุ่น หรือไม่รวย พูดตามตรงว่าอันนั้นไม่เกี่ยวกันครับ แต่ที่เกี่ยวคือคนประเภทนั้นมักจะฟังเพลงที่เป็นร๊อคหรืออะไรแรงๆ ดนตรีจึงต้องแรงด้วย ผิดกับคนที่มีกะตังสุขุมเป็นผู้ใหญ่เขาก็จะฟังเพลงอีกแนวซึ่งนุ่มกว่า ถ้าจะเอาเพลงนุ่มๆมาเร่งเบสมาก มันก็ผิดประเภทสิครับมันก็ไปกลบเสียงเล็กๆน้อยๆหมด
    เคยเห็นคนรวยมากหรือเป็นผู้ใหญ่บางคนที่เขาชอบร๊อค ก็เห็นเปิดเบสตูมๆๆเหมือนกัน เครื่องเสียงราคาหลายแสนถ้าเขาชอบเขาก็จะไปคัดมาเลือกเอาตัวที่เบสแรงๆ แล้วอย่างนี้มันต่างกันตรงไหน สุดท้ายก็เป้าหมายเดียวกันคือเอาให้ถูกใจคนฟังมากที่สุดนั่นแหละ

ว้า....แต่ล่ะคนยืนกันแต่ล่ะด้าน มองกันแต่ล่ะมุม มันจึงเห็นและเข้าใจไม่เหมือนกัน
    ว่าด้วยศาสตร์ของศิลปะขั้นพื้นฐานของมนุษย์
    โดยปกติแล้วผู้หญิงจะรับรู้อารมร์ความรู้สึกได้ดีกว่าผู้ชาย
    บทเพลงแต่ล่ะเพลงถูกสร้างขึ้นด้วยวัตถุประสงค์ที่แตกต่างกัน
    ดังนั้น ผู้สร้างเพลงจะถ่ายทอดความรู้สึกและอารมณ์ของเพลงนั้นๆ ผ่านจังหวะและทำนอง ไปยังโน๊ตแต่ล่ะตัว คำร้องแต่ล่ะคำร้อง
    เพื่อให้ผู้รับสารสามารถเข้าถึงอารมณ์ของเพลงนั้นๆได้(เพลงที่ดีบางครั้งก็ไม่จำเป็นที่จะต้องมีคนร้องก็ได้นะครับคือมีแต่เสียงดนตรีอย่างเดียวนะครับ)
    อ้าว.............แล้วมันเกี่ยวกับเครื่องเล่น แอม หูฟังยังงัยกันครับเนี่ย
    ไม่มีเครื่องเสียงที่ไหนที่จะให้เสียงเหมือนจริง จริงๆได้หรอกนะครับ เอาเป็นว่าได้แค่ใกล้เคียงเท่านั้นเอง
    ผมขอยกตัวอย่างเป็นแผ่น cd ก็แล้วกันนะครับ
    ปกติการอัดเพลงเขาไม่ได้ใส่แค่เสียงคนร้องกับเสียงดนตรีเข้าไปในเพลงแค่นั้นนะครับ
    แต่คนร้องจะต้องถ่ายถอดอารมณ์ของเพลงนั้นตอนร้องเข้าใปด้วย ไม่งั้นเขาคงไม่ให้คนร้องร้องแล้วร้องอีกหรอกครับ
    แค่นี้ก่อนนะครับ
    เออเกือบลืมไป จะบอกว่า ศิลปะจริงจริงนะมันไม่มีกฎเกณฑ์ที่ตายตัว คนต่างหากที่ไปสร้างกรอบให้มัน อย่าไปยึดติดกับอะไรนะครับ

ผมว่ามัน ก็เป็น ความชอบส่วนบุคคล ที่ใคร จะชอบฟังเพลงยังไงนะครับ เเต่สำหรับผม ผมไม่ชอบปรับเเต่งสักเท่าไหร่ ผมว่าEQมันเหมือนเครื่องปรุง บะหมี่ เเล้วเเต่คนชอบครับ
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

ขอต่อจากข้อความที่แล้วนะครับ
    ขอยกตัวอย่าง cd (แบบย่อๆ)นะครับ
    จะพูดถึงการอัดเสียงลงแผ่น cd โดยจะทำการเปลี่ยนสัญญาณอนาล๊อกไปเป็นสัญญาณดิจิตอล(0,1)
    แล้วก็ทำการบันทึกลงไปในแผ่น cdซึ่งความสมบูรณ์ของเสียงจะถูกลดทอนลงไป
    ซึ่งตอนเปิดฟังเครื่องเล่น cd ก็จะทำการเปลี่ยนสัญญาณดิจิตอลกลับไปเป็นสัญญาณอนาล๊อก
    ในรูปของ sine wave แล้วจะทำการขยายสัญญานโดย AMP และผ่านไปยังตัวDRIVER
    คือตัวลำ​โพง​หรือ​ตัวขับเสียงหรือหูฟังนั่นเองให้เราได้ยินเสียงเพลงกัน ซึ่งกระบวนการต่างๆจะทำให้เกิด

การเพี้ยนของสัญญาณ หรือเสียงที่ออกมาเพี้ยนนั่นเอง ความเพี้ยนจะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบ
    และคุณภาพของอุปกรณ์แต่ล่ะตัว
    การเพี้ยนของเสียงจะส่งผลกระทบไปสู่ความรู้สึกด้านอารมณ์และบรรยากาศของเพลงที่มนุษย์รับรู้ได้ให้ด้อยลงไป
    แค่นี้ก่อนนะครับ

หูฟังโดยส่วยใหญ่ที่ขายกันทั่วไปในท้องตลาด จะเป็นหูฟังประเภทปรุงแต่งเสียง ส่วนหูฟังที่ใช้ในห้องstudio ส่วนใหญ่
    จะเป็นหูฟังที่ให้เสียงเหมือนจริง ราคาจึงค้อนข้างแพง(แบบปรุงแต่งเสียงแพงๆก็มีนะคับ)
    ถามว่าทำมัยถึงมีหูฟังหลายชนิดหลายประเภทออกมาจำหน่าย
    ก็เพราะต้องการตอบสนองทางด้านการตลาด เพราะผู้บริโภคมีหลายระดับ และความชอบส่วนบุคคลไม่เหมือนกัน
    สำหรับคนฟังเพลงระดับสูงๆเขาจะมีปรัชญาว่าไฮฟิเดลิตี้ (HIFIDELITY)คำที่ว่านี้ หมายถึง
    "ความสมจริง หรือใกล้เคียงความเป็นจริงอย่างยิ่ง" คือให้เสียงดนตรีออกมาเหมือนเสียงธรรมชาติของมันมากที่สุด
    แต่สำหรับผมไม่ว่าจะฟังแบบไหนแนวไหนก็ดีทั้งนั้นแหละครับ "ขอให้เรามีความสุขในการฟังเพลงแค่นั้นก็พอ" :: :roll:

ทำไมมันมาเรื่องนี้ได้อีกเนี่ย - -

สรุปนะครับ การปรับเสียงอาจไม่ทำให้ flat แต่การไม่ได้ปรับก็ไม่ได้แปลว่า flat ครับ มันอยู่ที่หลายปัจจัย และหูฟังกับลำโพงก็ flat ไม่เหมือนกัน signature ที่คนชอบฟังก็ทำให้ flat ไม่เหมือนกัน ถ้าฟังแล้วชอบ มันรู้สึกว่าพึงพอใจกว่าก็ฟังไป จบแค่นี้เถอะครับ

ปล. การปรับ binaural ไม่แปลว่าจะไม่ทำให้ flat แต่หูฟังมันไม่ได้ฟังเหมือนลำโพง การ mix เสียงจาก studio โดยมากจะปรับยึดตามลำโพงเป็นหลัก ดังนั้นฟังหูฟังยังไงมันก็ไม่เหมือนกันกับที่เค้า mix มาหรอกครับ ตัวนี้ก็แค่ปรับให้ใกล้เคียงกับลำโพงขึ้น แล้วแต่ว่าคนจะชอบไหม บางคนชอบรายละเอียด ความหนักแน่นของเสียงอาจจะไม่ชอบ บางคนก็ชอบเพราะฟังแล้วได้บรรยากาศเหมือนลำโพงมากขึ้น ฟังสบายขึ้นครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

Re: bs2b แปลงเสียงจาก stereophonic เป็น binaural สมจริงยิ่งขึ้น

ลองหาเพลงของ อัสนี-วสันต์ ชุดพักร้อนมาฟังกันนะครับ เกือบทุกเพลงในอัลบั้มนี้ โดยเฉพาะTrack10 เพลงให้เธอ เพลงนี้ตอนmixdown ใช้หูฟังGrado SR60 มาเป็นmonitorล้วนๆเลยครับ ;D

Re: bs2b แปลงเสียงจาก stereophonic เป็น binaural สมจริงยิ่งขึ้น

ตอนนี้ มีใครใช้โปรแกรมนี้บ้างครับ
    คุณ window X ยังใช้อยู่เป็นประจำหรือเปล่า

ขอบคุณ

กับคอมตอนนี้ผมใช้กับลำโพงซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ครับ แต่ถ้าใช้หูฟังตัวนี้จะดีที่มันฟังง่าย สบายหู พอฟังจนชินแล้วกลับมาฟังแบบธรรมดาจะรู้สึกทรมานอยู่พักนึงเลย(เรื่องจริง)

ปล. ลองเอา SONY PFR-V1 มาใช้ดู.....ประทับใจมากๆเลย มันเปลี่ยนรูปวงจากเส้นตรงเป็นเส้นโค้ง 3D ดีมากครับ แต่รายละเอียดก็ไม่ชัดเหมือนก่อน (แต่ฟังง่ายกว่าเยอะ กลับไปฟังแบบเดิมเริ่มจิ๊ดๆแล้ว)

- ขอบคุณครับ

- ที่ตั้งคำถามไว้เพราะหลังจากลองฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงนุ่มขึ้น รายละเอียดลดลงเหมือนเสียงต่างๆ มันเชื่อมโยงและไม่ได้พุ่งมาที่หูโดยตรง แยกตำแหน่งชิ้นดนตรีได้ดีขึ้น โดยเฉพาะในแนวตั้ง ทั้งนี้การที่เสียงไม่ได้พุ่งเข้าหูโดยตรง ทำให้"เสีย" บุคลิคของ "หูฟัง" ที่ปกติจะให้รายละเอียดต่างๆ สูงกว่าลำโพง แต่ก็แล้วแต่ชอบ คิดว่าจะลองสักพักก่อนกลับไปฟังแบบเดิม

ขุดครับเนื่องจากเอาหูฟังมาลองฟังดูใหม่แล้วรู้สึกมันพุ่งๆบาดๆล้าๆยังไงชอบกลเลยนึกถึงตัวนี้ขึ้นมาได้ ปัจจุบัน software ตัวนี้ update เป็น version 3.1.0 และมี plugin แบบต่างๆให้เลือกใช้กับงานอย่างเหมาะสมแล้วนะครับ มี 3 preset หลักดังนีั้

1. Default แบบที่คนทำ project นี้แนะนำสำหรับคนที่ต้องการจำลองให้ใกล้เคียงการฟังลำโพงที่สุด (toe-in 30 องศา ระยะฟัง 3 เมตร)
    2. Chu Moy เป็น preset ที้่นิยมในวงการ head-fi เนื่องจากให้ช่วงเสียงสูงชัดเจนกว่าแบบแรก
    3. Jan Meier แบบที่มีการเปลี่ยนแปลงน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับต้นฉบับ เน้นทำให้ฟังเพลงได้สบายขึ้น

สมัยก่อนผมก็ชอบแบบที่ 3 นะครับเพราะฟังง่ายขึ้นเสียงก็ครบกว่า แต่พอมาฟังชุดบ้านกับฟังแบบที่ปรับได้ใน Phonitor แล้วต้องยอมรับว่าสองแบบแรกนี่ได้ image ของ stage และ depth ใกล้เคียงกับลำโพงกว่าครับ ใครที่สนใจก็ลองโหลด plugin foobar หรือ vst มาใช้ช่วยในการ convert ได้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด