Untitled Document

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 79
    Moderator

เพลงไทยอันไหนที่อัดดีๆบ้างครับ

ปกติผมเป็นคนฟังเพลงไทยครับ
    (แต่ผมไม่ชอบฟัง Grammy กับ RS นะครับ)
    ปกติก็จะอุดหนุนแผ่นแท้ครับ (เนื่องมาจากราคาพอรับได้ และไม่แพงเหมือน CD สากล)
    แต่ปัญหาคือพอซื้อมาแล้วรู้สึกว่า คุณภาพไม่สมกับที่จ่ายไปครับ
    ([size=24px]ไม่ใช่เพราะเพลงไม่เพราะนะครับ แต่อัดไม่ดี[/size])
    แต่ก็ยังอยากฟังเพลงไทยต่อไป (โดยส่วนตัวจะไม่ค่อยฟังเพลงตลาดเท่าไร ไปเดินตามแผงเทป และขอลอง ชอบก็ซื้อครับ)
    อัลบั๊มที่ชอบก็เช่น
    1. Sqweez Animal
    2. Scrubb
    3. Noting to lose
    4. ป้าง ดอกเดียว
    5. Confession of Monotone

แต่บางทีก็เจอบางแผ่นที่รู้สึกว่าอัดไม่ดี (อันนี้ไม่ขอกล่าวถึงว่ามีอะไรบ้าง)
    ก็เลยอยากถามเพื่อนๆครับ ว่ามีวิธีสังเกตยังไง ว่าแผ่นไหนอัดมาดี (ฟังแล้วไม่เสียอารมณ์บ้างครับ)
    สังเกตที่ค่ายไหนอัดดี หรือต้องสังเกตที่ตรงไหนครับ (เช่น Producer หรือ sound engineer)

ขอบคุณครับ
    กล้องตัวเลนท์ตัว ช่างสุขีจริงๆ

เพลงไทยอันไหนที่อัดดีๆบ้างครับ

อัลบั้มของ boyd ส่วนใหญ่ อัดดีนะครับ แต่อัดแย่ๆก็มีแบบ eleven

ค่าย RS ก้อัดดี เมื่อเทียบกับ Grammy ที่เริ่มๆอัดแย่ลง

ค่าย Sony ก็โอเหมือนกัน
    MY ANGEL, YOU ARE ANGEL.
    <br />
    <br />my Heart: Sony Hi-MD M200
    <br />my Soul: Ultimate Ears® super.fi 5 Pro™ + Audio Technica: A950LTD
    <br />
    <br />Ði× InƒernãL
    <br />โลกเราสุขที่สุดแล้ว ♪

คนหูหนัก รูปส่วนตัว puhn
    อายุุ
    27

ที่แน่ๆคงไม่ใช่ tattoo colour เพราะผมฟังครั้งแรกแล้วนึกว่าหูฟังผมเสียซะแล้ว เพลงมันมีclipping เยอะมาก
    Zune 8
    Zune 80
    iPod mini

Kunk sanova plays the BOYD Kosiyabong Song Book
    อัดเสียงดีมากๆครับ ฟังแล้วเคลิ้ม
    RS unplug ก็ดีนะคับ
    #1 setup: imac > Grado PS1000
    #2 setup: Apogee Duet > Lehmann Black Cube Linear > Senn HD800

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว poondrummer

Squeez Animal กับ ป้างดอกเดียว ดูคน Mix ซิ่ครับ คนเดียวกัน

Moderator

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ poondrummer
    Squeez Animal กับ ป้างดอกเดียว ดูคน Mix ซิ่ครับ คนเดียวกัน
    อย่างนี้ก็แสดงว่าคนมิกซ์ก็มีส่วนทำให้สียงดีหรือไม่ดีด้วยใช่ไหมครับ
    อืมแต่ก็ยังฟังเพลงไทยต่อไป
    ผมก็ซื้อ Tattoo color ครับ แต่ก็รู้สึกไม่ค่อยดีด้วยเหมือนกัน

ผมก็แฟนพี่Boydครับ มีเกือบทุกชุด ยกเว้น Song Book ครับที่หาไม่ได้ เลยทำให้ไม่อยากสะสมต่อเลย

[size=24px]ผมยังอยากอุดหนุนเพลงไทยนะครับ ท่านค่ายเทป อัดกันดีๆด้วยนะครับ[/size]

แล้วจากแนวที่ผมฟังมีเพลงสากลไหนที่น่าลองบ้างครับ

ขอบคุณครับ
    กล้องตัวเลนท์ตัว ช่างสุขีจริงๆ

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว ก๊วกกี้
    อายุุ
    27

ฟอร์ดชุดใหม่ครับ

จ๊าบทั้งเสียง ทั้งเพลง

ปล. เห็นชื่อคุณวู้ดดี้ที่ปก ก็รับประกันคุณภาพได้หน่อยล่ะนะ
    iPhone4 -> um3x

[size=24px]ผมยังอยากอุดหนุนเพลงไทยนะครับ ท่านค่ายเทป อัดกันดีๆด้วยนะครับ[/size]
    [size=24px]ค่ายเทปรับทราบแล้วครับ[/size]

หยึยยย Eleventh เนี่ยนะครับอัดไม่ดี
    โหลดจากเว็บ true มาฟังหรือป่าวครับ อันนั้นมัน bitrate ต่ำมังครับ
    ผมฟังจาก CD ผมว่าบันทึกเสียงและ mix ได้โอเคเลยนะครับ
    แต่อาจจะฟังแล้วไม่ค่อยสดเมื่อเทียบกับอัลบั้มก่อนๆ
    เพราะอัลบั้มนี้ใช้เสียงสังเคราะห์ซะเยอะ

Grammy ก็พอมีอยู่บ้างครับ ป้างนี่ก็แกรมมี่นะครับ ล่าสุด ที่เห็นชัดๆ เลย
    เด่นเรื่องการบันทึกเสียงร้องของนักร้องสุดๆ ก็คือ
    เพลง ขอบใจจริงๆ ที่นำมาทำใหม่และร้องใหม่โดย โบ สุนิตา ใน อัลบั้ม 25 ปีนิติพงษ์ ห่อนาค ฝั่ง Right
    ผมว่าเป็นเพลงของแกรมมี่ที่ผมว่าเค้าบันทึกเสียงร้องของโบได้สุดๆ เลยครับ

ส่วนตัวถ้าเป็นการบันทึกเสียงและใช้ดนตรีสด
    ผมชอบอัลบั้มของวง หรู(H.R.U) กับ Jetseter ทั้ง 2 อัลบั้มครับ
    แล้วก็ Kunksanova plays the BOYD Kosiyabong Song Book นี่ผมว่าก็บันทึกเสียงแจ่มเลยครับ
    อีกอันผมให้ Big & The Superband
    ผมว่าอัลบั้มของ Bakery สมัยก่อนรวมถึงสมัยนี้(Loveis)นี่หลายอัลบั้มเลยล่ะครับ ที่ผมว่าบันทึกเสียงดีทีเดียว ผมว่าตอนนี้มี Sound Engineer ที่น่าจับตามองอีกคน
    คือนาย อาร์ท จากวง 7thscene ที่ตอนนี้มีส่วนร่วมไปช่วยเป็น Sound Engineer ให้ในหลายๆ เพลง หลายๆ อัลบั้มของ Loveis และอื่นๆ ครับ
    ตำแหน่ง Sound Engineer นี่ก็สำคัญเหมือนกันครับ

ส่วนถ้าจะเน้นที่การ Mix & Mastering ตอนนี้ที่เห็นจะมาแรงคืองานของคุณ Woody
    ที่เป็นหนึ่งคนไทยที่มีโอกาสได้ไปทำงานกับศิลปินอินเตอร์
    อัลบั้มในช่วงนี้ที่มีคุณ Woody ไปช่วยทำในส่วนของ Mix & Mastering
    ก็อย่างเช่น ป้าง ดอกเดียว อย่างที่ความเห็นบนบอกครับ
    แล้วก็จะมี อัลบั้ม T Kasemsan อัลบั้ม ขอ T(นาย T ที่เรารู้จักในนามขันทีมาก่อน)
    อัลบั้ม ก้านคอคลับ ๒ ของนาย โจอี้ บอย ครับ

เห็นด้วยที่ว่า Tattoo Colour นี่ตายตรงมีเสียง clipping เสียงจี๊ดๆ แทรกอยู่ โดยเฉพาะเพลงฟ้าตอนขึ้นต้นชัดมาก
    ตอนแรกผมก็แอบคิดว่า ตัวหัวอ่านเราเจ๊งป่าวหว่า เอหรือหูฟังจะไปแล้วหว่า

ผมก็เป็นคนนึงที่ฟังทั้งเพลงไทยเพลงสากล
    แต่ส่วนใหญ่จะอุดหนุนของแท้เพลงไทยซะมากกว่า (เหตุผลเหมือน จขกท. คืออัลบั้มเพลงสากลมันแพงจัง)
    ก็เลยเหมือนกลายเป็นเน้นเพลงไทยไปเลยครับ แต่จริงๆ ฟังหมด

สุดท้ายนี้ ผมว่า อัดดีหรือไม่ดี Mix ดีหรือไม่ดี ดูที่ค่ายอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ
    ผมว่าต้องดูที่ศิลปินเป็นคนๆ หรืองานเ็ป็นชิ้นๆ ไปครับ
    อาจจะจริงที่ค่ายที่ตึกจะมีห้องบันทึกเสียงให้ใช้กัน
    แต่ก็มีบางศิลปินก็ไปอัดที่อื่นหรือบางคนก็ทำห้องอัดเสียงเองก็มีครับ
    บางทีใช้ห้องเดียวกัน แต่งานออกมาต่างกันก็มีครับ
    ทั้งนี้การบันทึกเสียงจะออกมาดีหรือไม่ดีมีหลายองค์ประกอบครับ
    อย่างเช่น การวางไมค์ การวางชิ้นเครื่องดนตรีก็มีผลทั้งหมดครับ
    คนที่ดูแลตรงส่วนนี้ก็สำคัญครับ ต้องเป็นคนที่เป็นและมีประสบการณ์จริงๆ ครับ

ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ นานๆ จะมีแนะนำเพลงไทยกันสักที
    ใครมีอัลบั้มไหนที่เจ๋งๆ อัดเสียงดีๆ ก็แชร์กันนะครับ ^^

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว poondrummer

โอ้..ลืมไปได้ไง ครับ Jetset'er เนี้ย อัลบั้ม NUDE สุดๆเลย เสียงมันอิ่มได้ที่จริงๆ

Moderator
    อายุุ
    40

แนะนำ album DooBaDoo อีกอันครับ เสียงใสสะอาด ได้ใจเลย
    Portable : AK240(Gold) + Shure E846

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อินเดียนศาลาแดง
    แนะนำ album DooBaDoo อีกอันครับ เสียงใสสะอาด ได้ใจเลย
    เห็นด้วยครับ เพลง ไม่ใช่ผู้ชาย Ghost Note ที่แสนร์เพราะมากๆครับ เสียง Stain สั่นเนี้ย เพราะมากก setting ดี สุด ๆ

ต้องไปหามาฟังมั่งแล้ว 55
    ว่าแต่ไม่รู้จักเลยนะเนี่ย
    Jetset'er เพิ่งเคยได้ยิน แนวไหนอะคับ
    #2 setup: Apogee Duet > Lehmann Black Cube Linear > Senn HD800

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Art
    Jetset'er เพิ่งเคยได้ยิน แนวไหนอะคับ
    เท่าที่ฟังดู เพลงแรกจะเป็น Disco นะครับ Groove ในการเล่น Line Bass หลักๆแล้วก็ Disco เลยครับ เพราะ ฝ่าไฟแดง(Radical)
    กับเพลง Ohho ผมชอบมากเลยครับ Recommended เลย

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Art

Jetset'er ที่ตอนนี้น่าจะำพอได้ยินกันบ้าง ก็อย่างเช่นเพลง จูบ ครับ
    แนวเพลง ออกไปในแนว Pop Soul ที่เจือ Funk / Disco และ Fusion Jazz ครับ
    ถ้าชอบแนวๆ H.R.U. / Groove Riders / Good September / ETC อะไรพวกนี้ น่าจะชอบวงนี้ครับ

ผมกำลังปลื้มวงนี้มาก นอกจากไลน์ดนตรีเจ๋งแล้ว
    นักร้องนำก็สุดยอดครับ เสียงดีมากๆ ครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Crux

Jetset'er ที่ตอนนี้น่าจะำพอได้ยินกันบ้าง ก็อย่างเช่นเพลง จูบ ครับ
    แนวเพลง ออกไปในแนว Pop Soul ที่เจือ Funk / Disco และ Fusion Jazz ครับ
    ถ้าชอบแนวๆ H.R.U. / Groove Riders / Good September / ETC อะไรพวกนี้ น่าจะชอบวงนี้ครับ

ผมกำลังปลื้มวงนี้มาก นอกจากไลน์ดนตรีเจ๋งแล้ว
    นักร้องนำก็สุดยอดครับ เสียงดีมากๆ ครับ
    เหมือนกันเลยพี่ ตอนนี้ Groove Rider กับ Jetset'er นี่ ชั่วโมงนี้ผมให้เค้าจริงๆ

Moderator
    อายุุ
    40

Jetseter ชุดแรกหายากครับตอนนี้ แต่ album Nude นี่ยังพอหาได้ แต่ไม่เยอะนัก ผมก็ชอบมากเช่นกัน แต่มันไม่ดังเท่าที่ควรนะเสียดายจัง
    Portable : AK240(Gold) + Shure E846

H.R.U. / Groove Riders / Good September / ETC
    ไม่รู้จักซักวง
    B2S จะมีขายมั้ยครับ

Moderator
    อายุุ
    40

B2S สาขา Central World น่าจะพอหาได้ครับ เยอะหน่อย หรือที่ Esplanade ก็อาจจะพอมีนะครับ ผมว่าลองดู Jedi ที่ the Mall บางกะปิ ของเยอะน่าจะมีครับ จะบอกว่า ที่เขียนแนะนำนี่ มีทุกชุดเลย สงสัยจะชอบเหมือน ๆ กัน

ผมก็อุดหนุนเพลงไทย ซื้อ CD แท้ตลอดครับ แล้วเอามา rip เอง เหมือนคุณ seeker ครับ ไม่ค่อยซื้อ Grammy กับ RS เท่าไหร่ เพลงไทย เดี๋ยวนี้มีเจ๋ง ๆ ออกมาพอสมควรเลยครับ แต่ไม่มีแรงโฆษณา เลยต้องอาศัยร้านบอกครับ

Groove Rider ผมเคยฟังแต่อัลบั้ม Discovery2 อ่ะครับ ชอบเพลง Hormone,หยุด,แค่เธอก็พอ 3 เพลงเนี้ย สุดๆ ครับ
    ถ้าเป็น Jetset'er อัลบั้มแรกต้อง นี่เลย เชื่อ(thrust) แล้วก็ Showpow ครับ ชอบมากกกก

Moderator

ที่ชอบอีกก็
    1. Be Free 1 กับ Be Free 2 (รวมศิลปิน) ครับ
    2. Blackheat (รวมศิลปิน)
    3. Basket Band ทั้ง 2 ชุด
    4. Limousine 2 (รวมศิลปิน)
    5. Kidnappers ทั้ง 2 ชุด

พวกนี้ชอบครับ แม้จะเก่าแต่ก็ยังชอบ
    Scrubb ชุดใหม่ก็ชอบ แต่เพลง Inchan Tree ตอนแรก ฮี๊ซ... เยอะมาก
    แต่ก็เพราะเหลือหลาย ชอบมาก

สำหรับ Monotone ผมก็ชอบนะครับ แต่บางเพลงยังได้ยินเสียงเลสที่ปลายพล่าๆ
    หรือยังรู้สึกไม่แน่น หรือมีแทรกเยอะเหมือนกัน
    แต่ผมก็ยังชอบค่ายนี้อยู่นะครับ ปรับปรุงด้วยนะครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ poondrummer
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Crux

เหมือนกันเลยพี่ ตอนนี้ Groove Rider กับ Jetset'er นี่ ชั่วโมงนี้ผมให้เค้าจริงๆ

ตอนนี้ GR กำลังทำอัลบั้มใหม่กันอยู่ครับ ได้ข่าวว่าเสร็จไปเกือบ 80% แล้วครับ
    เดือนสิงหานี้คุณก้อ จะเอาไปทำ Mix & Mastering ที่อเมริกาครับ ช่วงตุลาน่าจะปล่อย Single แรกออกมา และภายในปีนี้น่าจะได้ฟังอัลบั้มนี้กันครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อินเดียนศาลาแดง
    Jetseter ชุดแรกหายากครับตอนนี้ แต่ album Nude นี่ยังพอหาได้ แต่ไม่เยอะนัก ผมก็ชอบมากเช่นกัน แต่มันไม่ดังเท่าที่ควรนะเสียดายจัง
    ช่ายเลยครับ เสียดายเหมือนกัน ผมว่าศิลปินที่ไม่ได้อยู่ค่าย Main Stream ฝีมือดี
    กันหลายศิลปินเลยครับ แต่ไม่ค่อยได้โปรโมท ค่อนข้างเฉพาะกลุ่มและบอกกันปากต่อปากเหมือนกันครับ
    ดีใจที่เจอคอ(เอ๊ะหรือต้องใช้คำว่า หู ดี) เดียวกันครับ

H.R.U. / Groove Riders / Good September / ETC
    ไม่รู้จักซักวง
    B2S จะมีขายมั้ยครับ
    ถ้าสะดวกสยาม ก็สยามเลยจ้า
    มีแน่นอน แนะนำอยู่ 3 ร้านครับที่มีแน่นอน
    ดีเจสยาม / แล้วก็ร้าน CD ทั้ง 2 ร้านที่อยู่ในซอยระหว่างดันกิ้นกับโรงหนังสยามครับ
    เท่าที่เคยไปสำรวจมา Jetseter อัลบั้มแรกก็ยังพอมีอยู่บ้างนะครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ seeker
    ที่ชอบอีกก็
    1. Be Free 1 กับ Be Free 2 (รวมศิลปิน) ครับ
    2. Blackheat (รวมศิลปิน)
    3. Basket Band ทั้ง 2 ชุด
    4. Limousine 2 (รวมศิลปิน)
    5. Kidnappers ทั้ง 2 ชุด

พวกนี้ชอบครับ แม้จะเก่าแต่ก็ยังชอบ
    Scrubb ชุดใหม่ก็ชอบ แต่เพลง Inchan Tree ตอนแรก ฮี๊ซ... เยอะมาก
    แต่ก็เพราะเหลือหลาย ชอบมาก

สำหรับ Monotone ผมก็ชอบนะครับ แต่บางเพลงยังได้ยินเสียงเลสที่ปลายพล่าๆ
    หรือยังรู้สึกไม่แน่น หรือมีแทรกเยอะเหมือนกัน
    แต่ผมก็ยังชอบค่ายนี้อยู่นะครับ ปรับปรุงด้วยนะครับ

ชอบด้วยเหมือนกันครับ
    ถ้าจะเอาศิลปินที่เพลงดี ไลน์ดนตรีดีแต่อาจจะไม่ได้อัดเทพมาก แต่อยู่ในระดับที่ไม่ธรรมดา
    นี่มีหลายวงครับ โมโนโทนนี่ผมก็ชอบมากครับ มี CD เก็บตั้งแต่อัลบั้ม ปกแดง อัลบั้ม This is Not A Love Song ที่ตอนนั้นเบนยังเป็นนักร้องอยู่ค่ายนี้ ยังไม่ได้อยู่ Bakery เลยครับ

ฺBasket Band ผมก็ชอบด้วยครับ
    แนวๆ นี้แนะนำ SuperBaker อีกวงครับ

งานจากค่าย Blacksheep (Sony BMG) หลายๆ อัลบั้มก็เจ๋งครับ เช่น The Peach Band, RHYTHMATIQUE ( 2 อันนี้ผมชอบมากครับ)
    บางอัลบั้มก็มีไปอัดเสียงกันที่เมืองนอกบ้าง เช่นพวก Black Album / Black in USA
    ลองหาฟังกันดูจ้า

โอว ขอบคุณครับ ๆๆๆ
    ไม่ได้ไปสยามนานและ

อีกเสียง
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

Moderator

อย่างนี้ต้องไปเก็บ Jetset'er, H.R.U, Doobaadoo ซะแล้ว
    PeachBand, Black album ผมก็ชอบครับ
    จะเอาไปทำ Mix & Mastering ที่อเมริกาครับ
    ที่เมกาทำดีกว่ามากเลยเหรอครับ

เอาใจช่วยค่ายเทปนะครับ ยังอยากอุดหนุนนะครับสำหรับผลงานดีๆและการอัดดีๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด