รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1234 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 26 ถึง 50 จากทั้งหมด 93

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

ถ้าแย้ง "ในประเด็น" ผมยินดีคุยอย่างยิ่งเลยครับ จะค้านอะไรผมก็ยอมรับฟังหมดล่ะ แต่ถ้า "นอกประเด็น" นี่ผมไม่อยากคุยด้วยและมันน่ารำคาญมากเลยล่ะครับ เพราะเนื้อหามันพูดถึงการใช้ amp หลายหมื่นกับสายพันนิดๆ แต่คนมาบ่นว่าเราเล่นหูฟังไม่ใช่ hi-fi บ้าง สาย 50k กับ amp 5k ดีไม่สู้สาย 5k amp 50k บ้าง มันมีอันไหนที่แย้งมาตรงกับกระเด็นในกระทู้นี้บ้างครับ หลุดประเด็นไปหมดแล้วหาว่าผมไม่ฟังความเห็นชาวบ้าน อิจฉาที่ผมใช้สายแพงๆจึงอดค่อยแคะนอกเรื่องไม่ได้หรือไงครับ ถามจริงๆเถอะ? คนที่โพสในประเด็นผมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยนะ สาย 10% นี่ก็กำลังดี โอเคเลย ผมก็บอกอยู่ ยังจะมาหาเรื่องทำ ..... แล้วใครที่คิดว่าซื้อสายเป็นแสนแล้วโง่น่ะ (ไม่ได้ใครนะครับ แต่สมมติเฉยๆ) น่ะโง่ยิ่งกว่าอีกเพราะไม่มีปัญญาหาฟังแล้วมาพาลสรุปตามทฤษฎีมั่ว แต่ผมเชื่อว่าชาว TAF จะมีพิจารณาในการคิด วิเคราะห์และประเมินอย่างมีเหตุผลทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติครับ

ผมเข้าใจนะว่าการสื่อสารระหว่าง gadget กับ hi-fi มันคุยกันได้ยากเพราะความเข้าใจหลายๆอย่างมันไม่เหมือนกัน เรื่องสายก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่เราจะยึดแต่จุดยืนของตัวเองแล้วโพสแต่เรื่องของตัวเองไม่ได้หรอกนะครับ กระทู้นี้เป็นของผม ผมโพสเพราะต้องการสื่อสารเรื่องนี้ คุณจะมาพาลโพสออกเรื่องอื่นไปไม่ได้หรอกนะครับ มันผิดธรรมเนียมบอร์ด

แล้วก็คุณ itoo1842 ครับ ถ้าคุณโพสเชิงหูฟังใน system กระผมก็คงมิกล้าขัดอะไร แต่คุณดันโพสไปว่าเล่นหูฟังไม่ใช่ hi-fi ซึ่งมันไม่ได้อยู่ในหมวดนี้เลยนี่สิ กระผมจึงต้องเชิญออกไงครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Windows X
    1.แล้วใครที่คิดว่าซื้อสายเป็นแสนแล้วโง่น่ะ (ไม่ได้ใครนะครับ แต่สมมติเฉยๆ) น่ะโง่ยิ่งกว่าอีกเพราะไม่มีปัญญาหาฟังแล้วมาพาลสรุปตามทฤษฎีมั่ว แต่ผมเชื่อว่าชาว TAF จะมีพิจารณาในการคิด วิเคราะห์และประเมินอย่างมีเหตุผลทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติครับ

2.ผมเข้าใจนะว่าการสื่อสารระหว่าง gadget กับ hi-fi มันคุยกันได้ยากเพราะความเข้าใจหลายๆอย่างมันไม่เหมือนกัน เรื่องสายก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่เราจะยึดแต่จุดยืนของตัวเองแล้วโพสแต่เรื่องของตัวเองไม่ได้หรอกนะครับ กระทู้นี้เป็นของผม ผมโพสเพราะต้องการสื่อสารเรื่องนี้ คุณจะมาพาลโพสออกเรื่องอื่นไปไม่ได้หรอกนะครับ มันผิดธรรมเนียมบอร์ด

3.แล้วก็คุณ itoo1842 ครับ ถ้าคุณโพสเชิงหูฟังใน system กระผมก็คงมิกล้าขัดอะไร แต่คุณดันโพสไปว่าเล่นหูฟังไม่ใช่ hi-fi ซึ่งมันไม่ได้อยู่ในหมวดนี้เลยนี่สิ กระผมจึงต้องเชิญออกไงครับ
    ข้อ1.นี่ไม่มีปัญญาหาฟังแล้วมาพาลสรุปตามทฤษฎีมั่ว
    -เอ้ามีใครเค้าสรุปแล้วหรอไม่เห็นเลย
    -อ่านแล้วโง่ขึ้นแฮะ คุณอย่าเผลออ่านล่ะ
    ข้อ2.นี่จะกลายเป็นบอร์ดเผด็จการแล้วนะ
    ข้อ3.นี่สุภาพมากเลยครับเชิญออก

ว้า.........................................................โมโหซะแล้ว

พาลไปหาว่าอิจฉาอีก ว่าแต่คุณ Window X ใช้สายของอะไรผมยังไม่ทราบเลยครับ

ผมก็ขอโทษแล้วไงครับ ที่เอ่ยถึงหูฟังไปหนึ่งคำ

ขอโทษอีกทีก็ได้ครับคราวหน้าผมจะไม่เอ่ยคำว่าหูฟังในห้องนี้อีก
    [size=18px]AC MILAN![/size]

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ แฟนดุโว้ย
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Windows X
    1.แล้วใครที่คิดว่าซื้อสายเป็นแสนแล้วโง่น่ะ (ไม่ได้ใครนะครับ แต่สมมติเฉยๆ) น่ะโง่ยิ่งกว่าอีกเพราะไม่มีปัญญาหาฟังแล้วมาพาลสรุปตามทฤษฎีมั่ว แต่ผมเชื่อว่าชาว TAF จะมีพิจารณาในการคิด วิเคราะห์และประเมินอย่างมีเหตุผลทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติครับ

2.ผมเข้าใจนะว่าการสื่อสารระหว่าง gadget กับ hi-fi มันคุยกันได้ยากเพราะความเข้าใจหลายๆอย่างมันไม่เหมือนกัน เรื่องสายก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่เราจะยึดแต่จุดยืนของตัวเองแล้วโพสแต่เรื่องของตัวเองไม่ได้หรอกนะครับ กระทู้นี้เป็นของผม ผมโพสเพราะต้องการสื่อสารเรื่องนี้ คุณจะมาพาลโพสออกเรื่องอื่นไปไม่ได้หรอกนะครับ มันผิดธรรมเนียมบอร์ด

3.แล้วก็คุณ itoo1842 ครับ ถ้าคุณโพสเชิงหูฟังใน system กระผมก็คงมิกล้าขัดอะไร แต่คุณดันโพสไปว่าเล่นหูฟังไม่ใช่ hi-fi ซึ่งมันไม่ได้อยู่ในหมวดนี้เลยนี่สิ กระผมจึงต้องเชิญออกไงครับ
    ข้อ1.นี่ไม่มีปัญญาหาฟังแล้วมาพาลสรุปตามทฤษฎีมั่ว
    -เอ้ามีใครเค้าสรุปแล้วหรอไม่เห็นเลย
    -อ่านแล้วโง่ขึ้นแฮะ คุณอย่าเผลออ่านล่ะ
    ข้อ2.นี่จะกลายเป็นบอร์ดเผด็จการแล้วนะ
    ข้อ3.นี่สุภาพมากเลยครับเชิญออก
    1. มันก็แค่เรื่องสมมติครับ ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันเป็นเรื่องจริงสักหน่อย อย่าพยายามตัดบางประโยคมาให้มันดูแหม่งๆแบบนี้เลยครับ ทำงานเขียนข่าวลงที่ไหนหรือเปล่านี่
    2. ถ้าเป็นบอร์ดนอก เวลาคนจะคุยเรื่องอื่นจะมี signal off-topic ตราไว้เลยเพื่อให้เกียรติเจ้าของกระทู้ เป็นประเด็นไปไม่ใช่มาปนกัน ถ้าเกิดคุณตั้งกระทู้ถามว่า heed กับ vampire เล่นอะไรผมบอกว่า stello hp100 ดีกว่าแล้วมานั่งเถียงกัน คุณจะรู้สึกยังไงครับ อ่อ ลืมไป ผมเล่นบอร์ดนอกจนชินเลยผิดธรรมเนียมพวกคุณสินะครับ ขอโทษด้วยละกันครับ ข้าน้อยผิดไปแล้ว
    3. ก็เขาแสดงเจตนาชัดเจนว่าจะเถียงกับผมนอกประเด็นนี่ครับ ผมเป็นเจ้าของกระทู้ก็มีสิทธิ์สิ บ่นย้ำๆว่าแค่หูฟังไม่ใช่ hi-fi ในกระทู้นี้คุณดูว่าเป็นเรื่องเดียวกันสินะครับ อ่อ แบบนี้นี่เอง หูฟังไม่ใช่ hi-fi แต่เป็นทั้งระบบเลย ผมเข้าใจถูกแล้วหรือยังครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว poondrummer

ถ้าจะให้ผมเปลี่ยนจาก iMod ไปเล่น CD Player จริงๆนี่ หลักแสนขึ้นไปถึงจะคุ้มล่ะครับเพราะเสียงมันพอๆกับ CD Player 1000-1500$ เลย (ลองมาแล้วครับจากร้าน hi-fi ต่างๆ คนที่ร้านยังงงเลยว่า iPod มันทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ) ถามว่าทำไมต้องแสน? เพราะแลกกับความสะดวกของ iMod ไงครับ

ปล. สายไม่มีผลต่อเครื่องเล่นถูกหรือแพง ถ้าไม่เข้าใจผมจะเอา iMod + Kimber mini เทียบกับ shuffle + vahalla ให้ดูเลยครับ ลองมาแล้ว
    โห้...Imod มันทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอเนี้ย $1000-$1500 โอ้วว....คิดๆจับคูณดูแล้ว ก็ แพงใช่เล่นเลยนะเนี้ย

no comment

http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

เท่าที่เล่นเครื่องเสียงมาเป็นเวลากว่า 10 ปี บอกได้แค่ว่า
    สายราคาแพงขึ้น 10 เท่า ไม่ได้ให้ความสุขเพิ่มขึ้น 10 เท่า
    บางคนเล่นสายลำโพงเมตรละ 1000 ก็รูสึกสะเทือนแล้ว แถมฟังไปก็ไม่ได้ดีเด่ไปกว่าสาย OFC เมตรละ 120 เท่าไหร่เลย

แต่บางคนที่ฟังก็รู้ว่าต่างกันนิดหน่อย แต่ยอมจ่ายเพื่อของที่มันถูกใจกว่าโดยไม่คำนึงถึงความคุ้มค่า ก็มี เพราะว่าเมื่อได้ของที่ดีกว่ามาแล้ว จะกลับไปเล่นของเดิมมันมีความรู้สึกขาดอะไรไปบางอย่าง

คนเราเมื่อเกินจะไม่รู้สึกอะไรมาก แต่ถ้าขาดจะรู้สึกเดือดร้อน

แต่ก็อีกล่ะ เครื่องเล่น CD ราคา 10000 กับราคา 1000000 เสียงไม่ได้ต่างกัน 100 เท่า

ลำโพง 20000 บางคู่น่าฟังกว่าลำโพง 300000 ก็มีถมไป

ปล. ตกลงฉันบ่นอะไรไปล่ะเนี่ย
    Zune HD + T.F10Pro
    BDP-1 + C 720BEE + Classic 2

Hobby = งานอดิเรก = สันทนาการ ไม่มีสิ่งไหนถูกผิด ถ้าทำแล้วสุขใจ
    ถุกชิ้นดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ และไม่เดือดร้อน 'เป๋าตัง

ชนะ = ไม่มีเพื่อน

เพื่ออะไร???
    Azur 840C &gt; Leben CS-300 &gt; Harbeth P3ESR<br />พักเรื่องหูฟังครับ

ผมไม่เชื่อว่า imod มันจะดีกว่า CD บ้านนะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่ได้ลอง
    คุณ poko ว่าไงครับ

เครื่องที่พยายามจะเป็น audiophile กับเครื่องที่เป็น audiophile โดยกำเนิดยังไงก็เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วครับ ถ้าไม่ได้เป็นโดยธรรมชาติมันฝืนไปไม่ได้นานหรอกครับ ผมเคยเทียบ imod G5.5 กับ linn majik CD แค่นี้ imod ยังไม่รอดเลย ต่อให้เป็น G4 ก็คงไม่ทิ้งกันเท่าไหร่ ไม่ต้องหวังขึ้นไปเทียบกับ linn CD12 หรอกครับ มันคนล่ะจุดประสงค์กันครับ
    *แก้ที่พิมสับกันครับ
    Azur 840C &gt; Leben CS-300 &gt; Harbeth P3ESR<br />พักเรื่องหูฟังครับ

Source iMac+Stello DA100 with Amarra2.2 - iPod Classic 160GB+Wadia170i+Spitfire MKII
    Portable iPhone4s 32GB - iPod Nano G5 16GB - iPad2 3G 64GB
    FZ เมพLive! สายDHC
    Headphone Yuin PK2 Spaghetti Cable - PK2 Mod By Chim
    CIEM UE11Pro
    Headphone Amp Minute MaXXed(Telefunken EL34oo+RCA 6CG7)
    Interconnect PAD Musaeus - Monster LightSpeed Toslink - Xindak CFA-1
    AC JPS inwall+Furutech Fi11[G] - Pangea AC-9 - Shunyata Diamondback

บอกแล้ว~ ให้ไปลุยเล่นกล้องก็ไม่เชื่อ...

คุณชามลากไปหน่อยสิ....
    MY RIG: iPod Classic 160GB + UE10pro+UM2<br />http://img.photobucket.com/albums/v2...M2-userbar.gif<br />http://img.photobucket.com/albums/v2...10pro-user.gif<br />http://img.photobucket.com/albums/v2...D2000-user.gif<br />Recently added to Library<br />http://img.photobucket.com/albums/v2...e/Albums04.jpg<br />พอแล้วจริงๆจ้ะ

จะเปลี่ยนบอร์ดเค้าเป็น TPF หรอ thai- photo- file

2cent
    Guest

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ HeadphoneGuru
    ผมไม่เชื่อว่า imod มันจะดีกว่า CD บ้านนะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่ได้ลอง
    ตามความเห็นผม imod ไม่น่าจะสู้กับ portable cd player ตัวดังๆได้ด้วยซ้ำครับ แต่คงชนะขาดเรื่องความสะดวก แต่ผมก้อยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ -_-"

superkek
    Guest

ปั๊ดธ๊อ
    คนในนี้ยังไม่เข้าใจสำนวนการตั้งหัวข้อของนายวินโดวส์Xอีกเหรอ
    จริง ๆ ถ้าเข้าใจสำนวนเค้าแต่แรก
    ก็เข้าใจความหมายที่สื่อได้แล้ว
    ไม่ต้องมาตีความ
    ไม่ต้องมาบรรยาย
    อ่านแล้วคิดในใจ
    ว่า
    เออใช่
    หรือ
    เออไม่ใช่

พอแล้ว

ส่วนตัวผมหลังจากพบสัจธรรมแล้ว
    มันบอกว่า 1 เครื่อง เล่น 1 หูฟัง เพียงพอแล้วสำหรับการฟังเพลง เพื่อผ่อนคลาย

อีกหน่อยจะถึงขึ้น ไร้กระบี่ คือ ไม่ต้องมีสักเครื่องเล่นและไม่ต้องมีสักหูฟัง จินตนาการได้ในหัว ถึงเวลานั้น อย่าลืมไปเยี่ยมผมที่ ศรีธัญญา นะครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ 2cent
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ HeadphoneGuru
    ตามความเห็นผม imod ไม่น่าจะสู้กับ portable cd player ตัวดังๆได้ด้วยซ้ำครับ แต่คงชนะขาดเรื่องความสะดวก แต่ผมก้อยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ -_-"
    ตามโครงสร้างของเครื่องเล่นและแหล่งเสียง เป็นไปได้ยากครับที่ iPod จะเหนือกว่า
    Zune HD + T.F10Pro
    BDP-1 + C 720BEE + Classic 2

Administrator
    อายุุ
    18

จุดประสงค์ของการตั้ง Web นี้ก็เพื่อคนใช้หูฟังและเล่น Gadget ครับ

เรื่องแอมป์ในหัวข้อนี้ตามปรกติมันไปปนอยู่กับเรื่องหูฟังอยู่แล้ว แต่ต้องแยกออกมาเพื่อจะได้สบายตาและดูเป็นหมวดหมู่ครับ ที่สำคัญจุดมุ่งหมายของแอมป์ในส่วนนี้ จะเป็นแอมป์ของ Headphone amp เป็นหลัก รวมทั้งสายต่างๆก็มีเพื่ออ้างอิืงให้เข้ากับหูฟังเป็นหลัก ผมเชื่อว่าทุกคนก็เข้าใจกันดีว่าในห้องนี้ไม่มีใครจะมาคุยกันเรื่องชุด Home System อยู่แล้ว เพราะพวกนั้นคงต้องไปว่ากันที่ audio-team หรือ wijitbonchoo.com มากกว่าน่ะครับ

ดังนั้นที่คุณ itoo1842 พูดเรื่องหูฟังจึงไม่ผิดวัตถุประสงค์ของห้องนี้ครับ

ทีนี้มาเรื่องสาย จริงๆมันก็ถูกครับที่สายแพงๆมักจะดี แต่ก็ไม่เสมอไปครับ เคยเห็นสาย intercon. ขนาด 2 เมตร ราคา 5-6 พันที่เอาสายแบบเมตรละ 300-400 ไปใช้ไม๊ครับ ดังนั้นมันก็ไม่เสมอไปที่สายราคาแพงจะดี ของแบบนี้มันต้องเลือกต้องลองครับ

และส่วนมากสายที่ราคาระดับหมื่นขึ้นมักจะมีคุณภาพพอๆกันแต่จะแตกต่างกันในแง่ของบุคลิกเสียง และวิธีการหลอกล่อให้คนมาซื้อของตัวเองครับ จริงๆแล้วแค่ 3-4 พันถ้าไม่โดนคนขายหลอก ก็ให้คุณภาพเสียงที่ดีพอแล้วครับ แทบจะไม่มีปัญหาเรื่องคอขวดทีเดียว

ส่วนเรื่อง iMOD ให้เสียงเทียบเท่า Player แบบ 1000 เหรียญ หรือ 1500 เหรียญนี่เป็นไปได้ครับ เพราะมี player ห่วยๆที่ราคาระดับนั้นอยู่แล้ว แต่ถ้าไปเจอ player เจ๋งๆในราคาระดับนั้นล่ะครับ เอาง่ายๆ แค่ Dynamic ของ iMOD ก็ให้ได้ไม่เท่าเค้าแล้ว ไม่ต้องพูดเรื่องการแยกชิ้นดนตรีให้เสียเวลา

อย่าไปฟังคำพูดคนในร้านขาย Stello มากเลย แค่ฟังตอนแกบรรยายสรรพคุณ Etymotic เวลาเทียบกับ Shure ก็... ได้เวลาเดินออกจากร้านแล้วครับ... ไม่ใช่แกไม่โปรนะ แต่ประสบการณ์ด้านหูฟังแกยังน้อยเกินไปครับ... อีก First Impression ที่ฟังผ่านๆ ไม่ได้ช่วยให้แกรู้ถึงความแตกต่างโดยรวมได้หรอกครับ

ฟังมาก็ให้คิดและนึกเก็บเป็น Database พอครับ พยายามคิดว่านั่นเป็นแค่ความคิดเห็นของคน 1 คน แต่ไม่ใช่ความคิดเห็นของคนทั้งหมด ศักยภาพของแกยังไม่เพียงพอจะเป็นตัวแทนของคนส่วนใหญ่ได้ครับ

mmxmmx
    Guest

2x ของคุณ g7

- - ผมก็บอกอยู่ว่าถ้าเป็น CD 30k ยังไงเสียงก็ยังดีกว่า iMod ที่ผมใช้ แต่เพราะมันสะดวกและอำนวยต่อสถานที่มากกว่าเท่านั้นแหละครับถึงเลือก iMod และที่ลองผมก็ลองหลายร้านนะ ไม่ใช่ร้านเดียว Paragon ก็เดินไปลองเล่นๆในร้านคุยๆกันดูมาแล้ว สรุปได้ว่า CD Player ยังไง source มันก็ดีกว่า แต่เสียงมันก็ถึงระดับ comparable คือแค่พอเทียบได้ แต่เรื่องสายนี่คือตอนที่ผมลอง mapletree กับ mini to rca เสียงมันสากและไม่สะอาดมากจนผมเปลี่ยนสายของผมดูถึงรู้ครับว่ามันมีผลแค่ไหน ถ้าหากเค้าพอใจอยู่แล้วก็ดีไป แต่ถ้าอยากจะขยับขยายอะไรผมว่าลองจูนสายให้ดีกว่าเดิมอีกหน่อยจะคุ้มค่ากว่าเปลี่ยน amp ไหมเพราะสายไม่กี่พันยังไงผมก็ว่าถูกกว่า amp หลายหมื่นนะครับ อันนี้คือพูดถึงระดับคนที่เล่น amp หลายหมื่นไปแล้วนะครับ ไม่ใช่ amp พกพาทั่วๆไป ถ้าหากที่ผมโพสมามันทำให้คนเข้าใจผิดไปผมก็ขอจบเรื่องของผมไว้ตรงนี้เลยละกันครับ

ถ้าจากเมเปิ้ลทรีวันนั้น สายmini-RCA นี่ผมก็เอาไว้สำรอง

ปกติต่อชุดที่ห้อง
    Coaxial -audioquest
    RCA - cardas

สายเฮียแฟรค์แทบไม่ได้ใช้ เพราะปกติอยู่ห้องแทบไม่ได้ใช้ mini-rca แล้วล่ะครับ

แหม ผมก็แค่ยกตัวอย่างไปเฉยๆแหละครับ ไม่ได้คิดว่าอย่างคุณเบียร์ที่เล่น cd player ผ่าน coax จะใช้สายแถมหรอก พอดีเห็นมีแต่คนลงพวกหูฟัง amp อะไรแบบนี้เลยกลัวว่าจะหลงลืมกับสายไปเท่านั่นแหละครับ

:P

เอาจริงๆผมก็สูตรสาย ใกล้ๆ 10% นั่นแล

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ itoo1842
    ไม่จำเป็นต้องใช้สายราคาแพงครับสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

ไม่ว่าจะเป็นสาย Rca หรือ สายไฟ Ac ยกตัวอย่างเช่น สายราคา 50,000 แอมป์ ราคา 5,000

คุณภาพเสียงที่ได้มันก็ไม่เท่ากับ

แอมป์ 50,000 สาย 5,000 หรือแม้แต่สายแถมหรอกครับ สายแพงใช่ว่ามันจะดีเสมอไป
    มันมีตัวแปรหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็น แอมป์ หูฟัง หรือแม้แต่คนฟังเอง

บางทีสายเส้นละ 20,000 เปรียบเทียบ กับเส้นละ 5,000 เสียงที่ได้กลับห่างกันแค่ 1,000 เดียว มันก็เป็นการลงทุนที่ได้มาแบบไม่คุ้มที่เสียไป

ควรให้ความสำคัญกับ System มากที่สุดครับ หา System ให้ลงตัวก่อนดีกว่า เรื่องสายนั้นเอาไว้ทีหลังก็ได้ครับ

นักเล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End หลายๆท่านได้กล่าวไว้ว่า System ต้องมาก่อน ขาดหรือเกินตรง่ไหน ค่อยไปเล่นที่ สาย กับ Accessories

หาสายที่เหมาะกับ System หรือที่เราชอบเสียงของสายเส้นนั้นๆดีกว่า

แต่ถ้ามีตังค์แล้วไม่รู้จะเอาไปทำอะไร จะซื้อสายเส้นเป็นแสนก็ได้ไม่ว่ากัน (มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล)

ป.ล.ที่กล่าวมานั้นมันเป็นแค่การเตือนสติสำหรับคนที่คิดจะเล่นสายราคาแพงๆ
    โดยที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลที่แท้จริงมาก่อน

[size=18px]จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End
    [/size]
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สายราคา 10000 เทียบกับสาย พันกว่าๆ เสียงมันไม่ต่างกันเกิน 10% หรอกครับ แต่ถ้าตังเหลือเฟือ จะรีดเอาเจ้า 10% นี่มาใช้ก็ตามใจ ไม่ใช่ตังผมนี่นา อิอิ

เริ่มออกประเด็น - - 10% ถือเป็นความพอดี เกินกว่านี้ถือเป็นความพอใจ ที่เหลือเป็นอะไรขอให้คิดทบทวนดูละกันครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1234 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด