Untitled Document

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 234
สรุปผลการค้นหา 76 ถึง 93 จากทั้งหมด 93
    superkek
    Guest

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

ในกรณีนี้ รบกวนให้ไปอ่านความเห็นเก่า ๆ ของผมได้ครับ
    มีคำตอบอยู่เน้น ๆ

s_charm
    Guest

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Windows X
    อย่าว่างั้นว่างี้เลยนะครับ โดนตัวเองเหรอครับ? อ่านแค่หัวข้อกระทู้แล้วมาพาลนี่ฮาแทบจะร้องไห้เลยล่ะครับ เห็นเรื่องมันนานแล้วขอเผยตรงๆเลยละกันว่าผมจงใจตั้งให้หัวข้อให้ล่อเป้าแต่เนื้อหาข้างในไม่มีอะไรที่ส่อออกมาเหมือนหัวข้อเลยครับ พูดแบบวิชาการมีสาระดีเกือบหมด เพราะตอนนั้นผมอยากรู้ว่าทำไมกระทู้ดีมีสาระคนไม่ค่อยสนใจในขณะที่กระทู้เกรียน หัวข้อล่อเป้าในบอร์ดอื่นๆคนถึงแห่กันไปคุยกันนัก จากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมได้ข้อสรุปว่าข่าวสารน่ะ บางทีแค่บรรทัดแรกก็พอแล้ว - -

อีกอย่าง ผมจำไม่ได้ว่าไปแย้งใครเลยนะ มีแต่พยายามชี้แจงข้อกล่าวหาของคนไม่ยอมอ่านเนื้อหาแล้วดูแต่หัวข้อเฉยๆ ไม่เชื่อลองไปอ่านใหม่ได้เลยครับ ผมไม่เคยยืนยัน นอนยัน ตะแคงยันว่าต้องสายเทพ สายเป็นหมื่นๆแสนๆ คนบอกมาว่า 10% ผมก็เห็นด้วย ชี้แจงมาว่าโพสกำกวมทำให้เข้าใจผิด ผมก็ขอโทษขอโพยไป แล้วก็มีใครที่ไหนไม่รู้มาสานต่อจนมันยาวถึงหน้านี้ได้เหมือนกันนะครับ สงสัยเค้าจะมีปัญหาเรื่องการอ่านภาษาไทยกระมัง

ผมคงไม่มาโพสอะไรในนี้ต่อแล้วเพราะคิดว่าคงรู้ๆกันหมดแล้วว่าอะไรเป็นอะไร คิดว่าในนี้ก็คงไม่ใช่วัยที่จะมานั่งทะเลาะกันไร้สาระแล้ว สุดท้ายขอฝากกระทู้นี้ไว้ก็แล้วกันว่าเมืองนอกเค้าทะเลาะเรื่องสายกันยังไง เป็นแบบในบ้านเราไหม http://www.head-fi.org/forums/showthread.php?t=258131
    ก็เห็นตั้งกระทู้ล่อเป้าแบบนี้ออกจะบ่อยหนิ ทั้งใน Pantip แล้วก็ในนี้

แต่ไหนๆ ก็เห็นว่าเป็นรุ่นน้องที่เกษตรฯ นะ ถ้าคนอ่านแล้วตีความผิดให้กลับไปคิดย้อนดู ว่าคนเขียนนั้น เขียนได้ถูกต้องหรือเปล่า เพราะเมื่อก่อนผมเองเวลาพูดอะไรแล้วอีกคนไม่เข้าใจผมก็จะตีความว่าเค้าไม่มีความรู้พอที่จะฟังเราให้รู้เรื่อง แต่พอเวลาผ่านไป ผ่านสังคมต่างๆ เรียนสูงขึ้นไปอีก ถึงจะรู้ว่าไอ่คนที่ผิดคือเรา ถ้าผู้อ่านได้ข้อมูลที่ผิดพลาดหรือตีความหมายผิด 95% ผิดที่คนส่งสารนั่นแหละ

"ขอโทษที่เขียนไม่ดีและทำให้บางคนเข้าใจผิดด้วยละกันครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนช่วยชี้แจงด้วยว่าผมเขียนตรงไหนในโพสแรกที่ผิดไปจนทำให้เข้าใจผิดจักขอบคุณยิ่งครับ"

ผมตอบแบบนี้ทันทีที่มีคนติงว่าผมโพสกำกวมทำให้เข้าใจผิด แบบนี้ผมตอบผิดเหรอครับ เพราะมีคนที่ไม่ยอมจบทั้งๆที่ผมขอโทษไปแล้วไม่ใช่เหรอครับ มันเลยยาวแบบนี้ หรือไม่จริง? ผมไมมีเจตนาที่จะว่าอะไรคุณชามที่หวังดีโพสตักเตือนผม แต่อยากให้เข้าใจว่ามันมีบางคนที่ไม่ยอมให้ผมจบดีๆขนาดที่ผมยอมถอยแล้ว ยอมรับผิดแล้ว มันยังตามรังควานให้ยาวต่ออีกน่ะครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

Re: วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

ต้องถอย+นิ่งมากกว่านี้ครับ

ส่วนเรื่องสายผมคงไม่ข้องแวะล่ะครับ เกินกำลังครับ
    แต่ก็ได้ความรุ้เพิ่มมาอีกเยอะครับ เอาไว้ประดับบารมี

Re: วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

สายแต่ะละแบบมีบุคลิคที่แตกต่างกัน หากลองเปลี่ยนดูไม่ว่าที่ราคาเท่าไหร่ อาจทำให้เสียงที่ได้ถูกใจขึ้น / แย่กว่าเดิม ขึ้นอยู่กับว่า "บุคลิค" ของสายที่ใช้มันเพิ่มและลดทอนได้ตรงกับใจหรือไม่ ราคาอาจะไม่ใช่ตัวชี้วัด แต่อย่างน้อยก้อสะท้อนคุณภาพของวัสดุ และบางอย่างที่แฝงอยู่ข้างใน

ผมเห็นด้วยกับเรื่องการเลือกใช้สายคุณภาพดีๆ เท่าที่จะจ่ายได้ครับ

ผมมองมุมเดียวกับการถ่ายภาพครับ คือกล้องและเลนส์จะเทพแค่ไหน แต่ถ้าไม่ได้ขาตั้งกล้องที่ดีพอ
    มันจะไม่สามารถแสดงศักยภาพได้เต็มที่

แต่...ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ ว่าพอใจจะจ่ายไหม
    ถ้าไม่พร้อมจ่าย...ก็สามารถใช้สิ่งที่มีอยู่เพื่อการฟังเพลงอย่างมีความสุขได้
    ถ้าพร้อมจ่าย...อันนี้ต้องคุยกันอีกยาวครับ อิอิ

เป็นอีกหนึ่งความเห็นเท่านั้นครับ
    koss@ipod.fun

อ่านมานาน ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ ผมอ่านหัวข้อกระทู้แล้ว ผมว่าผมเข้าใจคุณ windowX นะครับ คือบางคนเล่นอุปกรณ์แพงๆแล้ว ใช้สายไม่สมราคา ซึ่งในวงการ Audiophile เค้ามองว่า อุปกรณ์เครื่องเคียงต่างๆ มีผลกับเสียงทั้งนั้น ไม่ว่า ปลั๊กไฟ สายไฟ สายลำโพง ซึ่งพวกนี้ผมก็เล่นอยู่ ซึ่งจริงๆ มันก็ทำให้เสียงเปลี่ยนไปจริงๆ เพียงแต่ราคาของพวกนี้ไม่ได้แปรผันตรงกับคุณภาพเสียงเท่านั้นเอง แต่มันเป็นค่าของความรู้สึก เช่น การได้ให้ชุดของเราใช้ของดี มีคุณภาพ, การได้รีด-เพิ่มคุณภาพเสียงของเครื่องออกมาอย่างดีที่สุด, การได้เสียงที่เราชอบมากขึ้น ฯลฯ ซึ่งมันไม่ผิดอ่ะครับ แต่บางคนอาจพึงใจกับการใช้ของอีกแบบ ก็เท่านั้น เหมือนกับเราเห็นเศรษฐี 2 คน คนนึงแต่งตัวซอมซ่อ อีกคนอาจดูหรูหรา แต่ทั้ง 2 คน ก็มีความสุขตามทางของเค้านะครับ

ปัจจุบันผมเองพึ่งขายชุดเครื่องเสียงขนาดกลางๆไป เพราะย้ายมาอยู่ Condo แล้วห้องที่มีมันเล็กและไม่เก็บเสียงไป เกรงว่าเปิดแล้วจะรบกวนคนอื่น เลยหันมาหาหูฟัง แต่ลักษณะของเสียงที่ได้ ก็ไม่เหมือนฟังลำโพง คือเสียงมันอยู่รอบๆหัว กลุ้มใจอยู่เหมือนกัน แต่ก็พยายามทำใจอยู่ ผมใช้ ATH W1000 กะ AKG 701 กะVam แล้วกะน้องเฮอร์ (จะหาตัวอื่นมาลองดู เพื่อให้ได้เสียงที่อยากได้) ต้นทางก็ Proceed PCD3 กะ Rega Planet สายก็เป็น Nordost Blue Haven กะ Homegrown Super silver ซึ่งสายพวกนี้ ลองเปลี่ยนแล้วก็ทำให้เสียงเปลี่ยนไป แล้วในทางที่ดีขึ้น ตรงกับสไตล์ที่ชอบมากขึ้น (ดังนั้น การเล่นสายพวกนี้ ผมเองเน้นเสมอว่า เชื่อหูตัวเอง , เป็นการจูนเสียงให้ตรงกับที่ชอบ และเพื่อความสบายใจว่าได้ใช้ของดี)

ดังนั้น อย่าผิดใจกันเลยครับ แตกต่างทางความคิดได้แต่อย่าแตกแยกเลยครับ อ่านดูยิ่งเขียนยิ่งแรงขึ้นอ่ะครับ

คราวนี้ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ มีหูฟังตัวไหนให้ลักษณะเสียงเหมือนฟังจากลำโพงบ้างครับ คืออยากได้ที่เสียงนักร้องเหมือนร้องออกมาจากทางด้านหน้า ไม่ใช่ออกมาประชิดหน้าหรืออยู่บนหัว
    ผมเคยฟังเมื่อ10กว่าปีก่อน ที่ให้ได้คือ Stax รุ่นใหญ่จำรุ่นไม่ได้แต่ราคาประมาณเกือบ 2 หมื่น ไม่มีตังค์อ่ะครับ ยังเป็นเด็กน้อยอยู่เลย

Can: Grado GS1000, Stax SR407, Head Phone Amp: Grado RA1, Stax 006ts, CD: Cambridege 840c <br />Turn: Rega 25<br />Pre-Amp: X-Pre 02SE, X-Amp 120A<br />Speaker: NHT Absolute Zero<br />Inter Con: Nordost Blue Haven, Homegrow Silver lace <br />Line conditioner: Puresine 1000

คนหูหนัก
    อายุุ
    30

สนุก เมามัน น่าเบื่อ น่ารำคาญ

มีสาระ ไร้สาระ

ต้องการอะไรมีหมดครับกระทู้นี้ ผมทายว่า X-Man คือจขกทนั่นเองๆๆๆๆๆ

เอ๊ะ หลุดประเด็น กลับไปที่ห้องเราดีกว่าๆๆ

แวะมาเยี่ยมหน่ะครับ

คนหูหนัก
    อายุุ
    38

สาย DIY ดีที่สุดครับ ถึงจะเสียงไม่ดีที่สุด แต่เราภูมิใจนะ
    ส่วนตัวผมว่าสายมี 3 ปัจจัย คือ บุคลิกเสียง / รายละเอียดความครบถ้วน / โฟกัสและมิติ

บุคลิกนี่ ผมว่ามันไม่ต่างกับเราปรับ EQ หรือเปลี่ยนยี่ห้อ amp ซักเท่าไหร่หรอกครับ
    เราเอาสายถักสายเงินแพงๆมาใส่ อยากเลียนเสียงให้เหมือน ก็ปรับ EQ เอาได้ไม่ยาก แต่เรามักจะต่อต้านการปรับ EQ กัน

เรื่องรายละเอียด เสียงใส/เสียงแห้ง สายราคาไม่กี่บาทก็ให้คุณภาพที่ดีในระดับที่ยอมรับได้สบายๆ

เรื่อง Stage โฟกัส/มิติ มีส่วนที่ทำให้สายมีราคาแพงมากที่สุด ผมว่าระบบสำหรับหูฟัง มันไม่มีประโยชน์นัก และเห็นผลไม่เท่าเครื่องเสียงบ้านครับ

สำหรับผม ถูก+ดี = ทำเอง
    กำลังซื้อสายเงิน 97% ชุบทอง 24k สำหรับทำหัตถกรรม มาจาก eBay ราคา 5 ฟุด 3 ร้อยเอง ทำสาย mini-mini ได้ซัก 3-4 เส้น มั้ง
    Headphone: UE TF10 / Apple IEM <br />Source: iPod Touch 32GB / Sony Walkman NWZ-A726 / Zero DAC + Moon / SB X-fi Titanium<br />Amp: แอมป์หลอดจีนแดง ใส่หลอด JAN Phillips 6L6WGB / Pop Pulse T150 HGA MOD!!!<br />Speaker: Discovery SC1<br />Camera: 5D MK-II + 20mm F2.8 + 50mm F1.4 + 85mm F1.8 + 135mm F2L + 24-105mm F4L + 580EX II

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ

1 Picture more than 1000 words........

Just head phone!!!!!!!!!!!

Just your ears, your image/imagine is not for all.

Attached Images Attached Images

อยากรู้มันต้องลอง ล่าสุดผมซื้อ Audioquest Columbia DBS 48V ราคา แพงกว่า silver spirit ที่ใช้อยู่เกือบ 4 เท่า

ผลการฟัง Columbia (ยังไม่ไ้ด้เบิร์น ใหม่สดๆ) เสียงดีกว่า silver spirit (100hr burn) ในทุกๆด้าน ไม่ว่าเสียงเบส เสียงกลาง เสียงแหลม และเสียง background ที่ได้แบบว่าเงียบสงัดจริงๆ ความนิ่ง ตำแหน่งชิ้นดนตรีชัดเจน ... สำหรับผมพึงพอใจครับ

เสริมนิดนึง DBS เป็น Technology ของ Audioquest ที่ มีกล่องใส่ถ่าน 48V จ่ายกระแสไฟวิ่งในสาย Interconnect เป็นลดสัญญาณกวนและให้กระแสวิ่งได้อย่างลื่นไหลครับ

อย่างไรก็ดีนะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เสียงดีอาจไม่ต้องแพงขนาดนี้ก็ได้ ขึ้นอยู่กับsystem ที่เรามี และ ความพอใจส่วนบุคคลแหละครับ
    Attached Images Attached Images
    TV : 46" 3D Samsung C7000
    Player : BD Samsung 6900 , PS3 , Xbox360 , PopCorn A200
    AV Reciever : Onkyo SR-508
    Speaker : Onkyo
    Power Source : Monster PowerCenter HTS 1000 MKIII

Player : ...
    Headphone : DT 770 Pro 250ohm
    Headphone Amp : ...

ช่วงนี้อากาศดี ขอไปเที่ยว กะ เล่นกล้องก่อนนะครับ ไว้จะกลับมาอีก
    D7000 + SB900 + 50F1.4 + 11-16F2.8 + 90F2.8
    A55 Kit + F50AM + 18-250

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว bathroom
    อายุุ
    31

เข้ามาอ่านตำนานเดือดของนายวินโดว์เอ๊กซ์

เรื่องมันยาวเหมือนกันนะเนี่ย
    Headphone: HD800, MDR-CD3000, MDR-CD2000, PL50, TF10
    Home setup: Foobar2000(ASIO)>Kimber USB Kable>Grace M902 with Furutech fuse

คนหูหนัก
    อายุุ
    31

เคยเข้ามาเเว๊บๆนานเเล้วครับ
    เเต่เพิ่งมาอ่านตั้งเเต่เเรกจนจบ ยาวเหมือนกัน - -&#39;
    ฟังเพลงให้ชื่นใจกันเถอะครับ
    Headphone -- Denon 5000 Mod APS V.2 XLR / HD650 + ALO 18awg SXC Cryo Furutech Jack + SAA Equinox Balance for 650&nbsp; / ATH - ES7
    Amp/Pre -- EMMELINE RSA The Apache (100% !!!)
    Port AMP -- GRAHAM SLEE Voyager / ฐ.ฐาน by P'chim
    DAC+AMP -- Corda Cantate
    Ac cable -- PK10 Mod. By P&#39;Air

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ itoo1842
    ผมคิดว่ามันไม่น่าจะคิดเป็น % นะ

มันอยู่ที่ว่าตัวเราพึงพอใจ และมีกำลังพอที่จะจ่ายได้มากน้อยแค่ไหน

"มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล"

[size=24px]จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End[/size]
    ถ้าเล่นแอมป์หูงฟังแล้วไม่ลงทุนสายเลย มันก็ไม่จบครับ แทนที่เสียงจะดีสมราคาต้นทาง+แอมป์+หู จะดรอปลงไปเยอะ อันนี้พิสูจน์แล้วครับ

จงจำไว้ครับว่าเราเล่นหูฟังตัวละหมื่นถึงหลายหมื่นเพื่อเข้าถึงหรือใกล้เคียงระดับ Hi-End ที่สามารถพกพาได้
    มีเฟชบุ๊คของร้านจ้า ถูกใจก็กดไลค์กันเลยจ้า
    http://www.facebook.com/B.RabbitHiEnd
    B_Rabbitซ่อมหูฟังโมสายเปิดละเน้อ ร้านใต้ดินห้องB05 กรุงทองพลาซ่า2ครับตรงข้ามพันทิพย์

เข้ามา นิดหน่อย ปัจจัยสำคัญคืออุปกรณ์ ดีแค่ไหน ถ้าดีแล้ว ไม่ใช้สายดีๆ ก็น่าเสียดาย บังเอิญเคยใช้สายระดับกลางๆ มาเยอะ เสียงก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก สายเทพ ราคาหลายๆ หมื่น คงไม่ไหว ใครบอกว่าอันไหนดี ก็ตามเขาไป ฟังแทบจะไม่ออก แต่มีสายหนึ่งอยากแนะนำ คือ silver lace เป็นสายราคากลางๆ แต่เสียงดีกว่าเดิมแบบไม่ต้องอุปทาน blind test กับ kimber สบาย ลองแล้วจะรู้

หลงเข้ามา... ว่าจะเข้ามาดูว่าีีรีวิวพี่ตุ้ย redbook ในห้องนี้ซะหน่อย
    Oritek X2 V.S. HGA DNA คลอดหรือยัง
    เห็นเป็นกระทู้ปักหมุดเลยแวะเข้ามาอ่านซะหน่อย

อ่านไปหน้าครึ่งเลิกอ่านดีกว่า รู้สึกว่าได้ความร้าวฉานมากกว่าได้ความรู้ 555

เล่นเครื่องเสียง...เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์
    จุด Optimum แต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ก็เลือกแนวทางที่คิดว่าเหมาะกับตน แล้วก็ไม่ไปทับถมคนที่เลือกเดินต่างกับเรา
    จะแนวไหน ชุดใหญ่ ชุดเล็ก ก็มีดนตรีในหัวใจด้วยกันทุกคน ฟังเพลงเพราะเหมือนกัน

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ MezzoBello
    หลงเข้ามา... ว่าจะเข้ามาดูว่าีีรีวิวพี่ตุ้ย redbook ในห้องนี้ซะหน่อย
    Oritek X2 V.S. HGA DNA คลอดหรือยัง
    เห็นเป็นกระทู้ปักหมุดเลยแวะเข้ามาอ่านซะหน่อย

อ่านไปหน้าครึ่งเลิกอ่านดีกว่า รู้สึกว่าได้ความร้าวฉานมากกว่าได้ความรู้ 555

เล่นเครื่องเสียง...เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์
    จุด Optimum แต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ก็เลือกแนวทางที่คิดว่าเหมาะกับตน แล้วก็ไม่ไปทับถมคนที่เลือกเดินต่างกับเรา
    จะแนวไหน ชุดใหญ่ ชุดเล็ก ก็มีดนตรีในหัวใจด้วยกันทุกคน ฟังเพลงเพราะเหมือนกัน

เห็นด้วยเจ้าค่ะ
    เคยลืมเอาหูฟังไปด้วย มีแต่ ipod
    แวะซื้อข้างทางเท่าที่มี ราคาไม่ถึงร้อย
    แต่เอ ฟังเพลงเพราะเหมือนกันแฮะ
    อะไรที่มันตอบโจทย์ของเราได้ ดีทั้งนั้นแหละค่ะ

มันส์ดีอะ ได้ความรู้ด้วย

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 234

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด