รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 93

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

พวกตัวกลางนี่ไม่มีช่วยให้เสียงดีขึ้นหรอกครับ มีแต่จะ drop ลง เพียงแต่จะ drop มาก drop น้อยก็อีกเรื่องนึง สมมติ amp 30k นี่ใช้สาย 1k ศักยภาพของ amp อาจจะรับสายได้ถึง 300k ลองคิดดูว่าถ้ามันติดคอขวด 1k จะเกิดอะไรขึ้น เสียงไม่ดี? amp ไม่เพราะ? หูฟังมัน abcxyz เกินไป? ถ้าหากที่เราฟังแล้วมันผิดพลาดที่สายล่ะครับ ถ้า fine-tuning ไม่โดนกับหูฟังแล้วมันผิดที่หูฟังเหรอ? แล้วถ้าเราขายหูฟัง ขาย amp ไปเปลี่ยนเอาตัวใหม่มาโดยที่มันยังวิ่งได้ไม่ได้เต็มที่นี่ไม่น่าเสียดายแย่เหรอครับ อันนี้คือพูดในระดับ hi-fi นะครับ ไม่ใช่ว่า amp ระดับที่เล่นกันในตลาด แน่นอนว่าเปลี่ยนอย่างอื่นมันอาจจะถูกกว่า แต่บางทีสายที่มีอาจไม่ได้ระดับของสิ่งที่เราใช้ก็ได้

ผมไม่ได้จะเชียร์ให้ใช้สายเส้นละแสนอะไรแบบนี้หรอกนะครับ แต่ถ้าเล่นระดับนั้นอย่างน้อยๆก็น่าจะหลักพันปลายๆได้แล้ว วันนี้ผมลองสาย vahalla แบบไม่บอกกับร้านดูแม้แต่ amp กับ player ไม่กี่พัน มันยังแสดงความแตกต่างได้แบบคนละชั้นกับสาย DIY พันกว่าเลยครับ (ประมาณว่าคนละเรื่อง เสียงดีขึ้นพอๆกับเปลี่ยน amp กับ player) นับประสาอะไรกับ source กับ amp หลายหมื่น จริงไหมครับ
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

วอนคนใช้ amp กับ source แพงๆอย่าเล่นสายราคาถูกๆเลยครับ

เห้นเขาตั้งกันไว้ 10% ของ system ทั้งหมดกัน พอจะเหมาะสม
    MY ANGEL, YOU ARE ANGEL.
    <br />
    <br />my Heart: Sony Hi-MD M200
    <br />my Soul: Ultimate Ears® super.fi 5 Pro™ + Audio Technica: A950LTD
    <br />
    <br />Ði× InƒernãL
    <br />โลกเราสุขที่สุดแล้ว ♪

เออ แปลกดีนะของผมก็ 10 % อ่ะ แต่เอาเข้าจริงๆ ไม่ได้ฟังเลยไม่รุ้จาอัพทำมัย
    ห่างหายไปนานจากวงการนี้ครับ

ตอนนี้มีแค่ Victor HP-FX500 กับ iPhone คับบ

10% ของ 30k = 3k ครับ อย่างน้อยๆก็น่าจะราวๆนี้แหละ แล้วแต่แนวทางของคนที่เล่นอีกแหละครับ อ่อ อยู่ที่หูด้วยว่าจะจับได้มากน้อยเท่าไหร่เช่นกัน meeting คราวหน้าผมจะให้ลอง vahalla กับชุดพกพาถูกๆดูน่าจะพอเข้าใจ คือยังไงดีล่ะ พอผมเห็นคนใช้ amp แพงๆสามหมื่นสี่หมื่นแล้วมันไปติดคอขวดที่สาย DIY ธรรมดาแล้วมันรู้สึกเสียดายของน่ะครับ เหมือนคุณเห็นคนใช้ iPod video แล้วใช้หูแถมแหละ อย่าไปมองว่าสายสำคัญน้อยกว่าเพื่อนอะไรแบบนี้เลยครับ ในโลกของ hi-fi ไม่มีอะไรสำคัญน้อยกว่ากันหรอก จะปล่อยปละละเลยอะไรไปก็ไม่ได้
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

ไม่จำเป็นต้องใช้สายราคาแพงครับสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

ไม่ว่าจะเป็นสาย Rca หรือ สายไฟ Ac ยกตัวอย่างเช่น สายราคา 50,000 แอมป์ ราคา 5,000

คุณภาพเสียงที่ได้มันก็ไม่เท่ากับ

แอมป์ 50,000 สาย 5,000 หรือแม้แต่สายแถมหรอกครับ สายแพงใช่ว่ามันจะดีเสมอไป
    มันมีตัวแปรหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็น แอมป์ หูฟัง หรือแม้แต่คนฟังเอง

บางทีสายเส้นละ 20,000 เปรียบเทียบ กับเส้นละ 5,000 เสียงที่ได้กลับห่างกันแค่ 1,000 เดียว มันก็เป็นการลงทุนที่ได้มาแบบไม่คุ้มที่เสียไป

ควรให้ความสำคัญกับ System มากที่สุดครับ หา System ให้ลงตัวก่อนดีกว่า เรื่องสายนั้นเอาไว้ทีหลังก็ได้ครับ

นักเล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End หลายๆท่านได้กล่าวไว้ว่า System ต้องมาก่อน ขาดหรือเกินตรง่ไหน ค่อยไปเล่นที่ สาย กับ Accessories

หาสายที่เหมาะกับ System หรือที่เราชอบเสียงของสายเส้นนั้นๆดีกว่า

แต่ถ้ามีตังค์แล้วไม่รู้จะเอาไปทำอะไร จะซื้อสายเส้นเป็นแสนก็ได้ไม่ว่ากัน (มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล)

ป.ล.ที่กล่าวมานั้นมันเป็นแค่การเตือนสติสำหรับคนที่คิดจะเล่นสายราคาแพงๆ
    โดยที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลที่แท้จริงมาก่อน

[size=18px]จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End
    [/size]
    [size=18px]AC MILAN![/size]

รบกวนช่วยพูดในประเด็นด้วยครับ
    สายไฟ 5k amp 50k ดีกว่าสาย 50k amp 5k จริงครับ แต่ในกระทู้นี้คือพูดถึงการใช้สายถูกๆกับ amp แพงๆ ดังนั้นสาย 5k นี่ไม่ถือว่าถูกแล้วครับ ผมไม่อยากย้ำพูดซ้ำๆให้กับคนที่อ่านแล้วจับประเด็นไม่เป็นดูแต่ข้อความกระตุ้นต่อมหรอกนะครับ แต่นี่มัน forum Amplifier, Cable, Etc. วึ่งมันไม่เกี่ยวกับหูฟัง ผมพูดถึง amp, cable ถ่สคุณจะแย้งอะไรผม รบกสนช่วยแย้งประมาณว่าสายพันกว่าก็เหลือเฟือแล้วนัดกันมาฟัง rig ที่จัดไว้เอามาทำ AB Test เลยยิ่งดีครับ ขอให้อยู่ในประเด็นด้วย อ่านดีๆว่าผมต้องการจะสื่ออะไร อย่าคติกันให้เกินเหตุเลยครับเพราะตอนนี้ผมไม่แน่ใจเลยว่าการใช้สายแพงๆของผมนี่มันจะไปทำให้ใครหมั่นไส้หรือเปล่า กระทู้ที่ตั้งนี้บางคนจะเข้าใจว่าผมต้องการจะเชียร์ไปให้ใช้สายแพงๆแบบผมหรือเปล่า เหอะๆๆ

ทีหลังก็เขียนดีๆสิครับ คนเค้าจะได้ไม่เข้าใจผิดกัน

mmxmmx
    Guest

แล้วแต่คนนะครับ
    ปล ผมใช้ สายถูกๆ ผมก็มีความสุขตามสมควรนะครับ

ขอโทษที่เขียนไม่ดีและทำให้บางคนเข้าใจผิดด้วยละกันครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนช่วยชี้แจงด้วยว่าผมเขียนตรงไหนในโพสแรกที่ผิดไปจนทำให้เข้าใจผิดจักขอบคุณยิ่งครับ

วอนคนใช้ source ถูกๆอย่าเล่นสายราคาแพงๆเลยครับ
    Source: iMod G4
    RCA: Vahalla
    ???

ถ้าจะให้ผมเปลี่ยนจาก iMod ไปเล่น CD Player จริงๆนี่ หลักแสนขึ้นไปถึงจะคุ้มล่ะครับเพราะเสียงมันพอๆกับ CD Player 1000-1500$ เลย (ลองมาแล้วครับจากร้าน hi-fi ต่างๆ คนที่ร้านยังงงเลยว่า iPod มันทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ) ถามว่าทำไมต้องแสน? เพราะแลกกับความสะดวกของ iMod ไงครับ

ปล. สายไม่มีผลต่อเครื่องเล่นถูกหรือแพง ถ้าไม่เข้าใจผมจะเอา iMod + Kimber mini เทียบกับ shuffle + vahalla ให้ดูเลยครับ ลองมาแล้ว

คือก็ไม่ได้รวนอะไรครับ แซวเล่นๆ
    ที่มันจะดูขัดใจคนอ่านก็คงเป็นที่วิธีการตั้งหัวข้อ ประเด็นมันแรงเกินเหตุ
    ถ้าจะออกความเห็นหรือขอความเห็นจริงๆ มันน่าจะเบาลงได้
    เช่น คิดอย่างไรกับการใช้สายราคาถูกกับเครื่องเล่นราคาแพงๆ
    หรือ ผมไปลองมาแล้วนะ สายแพงนี่มันดีจริงๆ

ถูกต้องแล้วครับสายเส้นละ 10,000 มันก็ต้องดีกว่าเส้นละ 1,000 เป็นเรื่องธรรมดาครับ

แต่.............คุณตั้งหัวข้อว่าอะไรละครับ แล้วใครจะทราบว่าคุณต้องการสื่ออะไรอยู่ กรุณาสื่อความหมายภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

ส่วนคุณจะซื้อสายเส้นละกี่แสนมันก็แล้วแต่คุณ "มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล" ที่เขามีความพอใจที่จะยอมจ่ายแพงๆ
    เพื่อที่จะได้เสียงที่ดีเพิ่มมานิดหน่อย

ในความคิดของผม
    คนที่เล่น หูฟังดีๆ แอมป์ดีๆ คงไม่มีใครใช้ สายแบบ ร้อยกว่าบาทล่ะมังครับ(หรือท่ามีก็คงน้อยมากๆ)

ผมว่าประเด็นมันัอยู่ที่ว่า up จากสาย ราคา พันกว่าๆ ไปเป็นหมื่น กลางๆ หรือเป็นแสน
    ความแตกต่างจะ มากเท่าจำนวนเงินรึเปล่าน่ะครับ
    หรือเอาเงินจำนวนมากขนาดนั้นมา up source น่าจะเห็นผลได้ชัดกว่า

จะไม่พูดถึง system โดยรวมก็ไม่ได้นะครับเพราะมันก็ต้องใช้ด้วยกัน
    คงจะไม่มีใครซื้อสายไฟมาเสียบหูแล้วฟังเพลงได้หรอกมังคับ

อิอิ

สุดท้าย เงินใครเงินมันครับ
    จะใช้ยังไงก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล
    #1 setup: imac > Grado PS1000
    #2 setup: Apogee Duet > Lehmann Black Cube Linear > Senn HD800

นิดหน่อย เหอะๆๆ ตามใจคุณละกันครับ ผมว่าผมพูดไว้ชัดเจนแต่แรกแล้วสำหรับจุดยืนของผม ไม่รู้มีใครไปเข้าใจผิดอ่านของผมไปแล้วแปลตามอารมณ์ตนเอง ประมาณว่าฟังไม่ได้ศัพท์หรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมเข้าใจว่าผมแค่จะบอกให้ปรับปรุงสายตามอุปกรณ์อื่นๆด้วยแค่นั้นเองเพราะเส้นพันกว่ามัน under standard เกินไปสำหรับ ampกับ source ราคาแบบนั้น ที่พูดมาก็เพราะหวังดีกลัวจะเล่นแบบหลงทางน่ะครับ ผมเองก็เกือบพลาดไปแล้ว

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบ.....................เห็นด้วยกับคุณ Art อย่างยิ่งกับประโยคที่ว่า

ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่ว่า up จากสาย ราคา พันกว่าๆ ไปเป็นหมื่น กลางๆ หรือเป็นแสน
    ความแตกต่างจะ มากเท่าจำนวนเงินรึเปล่าน่ะครับ
    หรือเอาเงินจำนวนมากขนาดนั้นมา up source น่าจะเห็นผลได้ชัดกว่า

จะไม่พูดถึง system โดยรวมก็ไม่ได้นะครับเพราะมันก็ต้องใช้ด้วยกัน
    คงจะไม่มีใครซื้อสายไฟมาเสียบหูแล้วฟังเพลงได้หรอกมังคับ

[size=24px]จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End[/size]

พันกว่าๆ = 1,xxx หรือ x,xxx ครับ ทำไมถึงอัพไปเป็นหมื่นได้เลยน่ะ? สัก 10% นี่กำลังได้ที่ดีกว่าไหมครับ

ใจเย็นครับ อย่าเพิ้งไปเคือง windowsx เพราะเนื้อหามันก็ไม่ได้ขัดใจนัก ติดแค่เรื่องหัวข้อ(สำหรับผม) การตั้งหัวข้อในบอร์ดสาธารณะเพื่อให้คนอื่นอ่านครับ ฉะนั้นการสื่อให้คนอื่นเข้าใจตรงที่เราต้องการเป็นสิ่งสำคัญ
    แต่ที่ว่าsouceแพงๆแล้วใช้สายที่ไม่แพงมาก(ไม่ได้หมายถึงถูก)ทำให้ได้ไม่เต็มที่
    ถ้าวันนี้สาย XXX คือสายที่ดีที่สุดแล้วพรุ่งนี้สาย YYY ดีกว่า
    แล้วเต็มที่ ???
    จะว่าไปการอัพสายมันไม่ได้ดีขึ้นชนิดแบบคุ้มค่าหรอกครับ แต่มันก็ดีขึ้นจริงๆ
    คนที่ชอบบอกว่าอัพสายแล้วดีขึ้นโคตรๆอย่างนั้นอย่างนี้ ส่วนใหญ่ผมจะได้้ยินจากคนขายเท่านั้นแหละ
    ส่วนนักฟังที่ฟังกันมานานๆจะไม่ตอบฟันธงขนาดนี้...

ปล.เถียงกันได้ แต่อยากให้ได้สาระครับ

ผมคิดว่ามันไม่น่าจะคิดเป็น % นะ

มันอยู่ที่ว่าตัวเราพึงพอใจ และมีกำลังพอที่จะจ่ายได้มากน้อยแค่ไหน

"มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล"

[size=24px]จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End[/size]

ผมก็เคยบอกนะว่าสายมันได้แค่ 3-7% เมื่อเทียบกับราคา ไม่เหมือน amp หรือหูฟังที่ได้ % สูงกว่า แค่ไม่อยากให้ใช้ของแพงๆโหดๆตัวละหลายหมื่นแต่สายแบบแบๆมาไม่เกิน 2k ทำได้ที่ร้าน DIY ต่างๆแบบนั้น ยิ่งบางคนจบไปแบบของหลายหมื่นหมดยกเว้นสายนี่ผมอดเสียดายของแทนไม่ได้เลยน่ะครับ อาจเป็นเพราะของผมมันเล่นแบบ high-end ไปเลยก็ได้กระมังเลยจับพวกปลีกย่อยได้ละเอียดกว่าฟังแบบทั่วไป

แล้วก็ขอเถอะนะครับ ประโยคที่ว่า "จงจำไว้ว่าพวกเราเล่นแค่ หูฟัง ไม่ใช่เล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-End" นี่ ในนี้คือบอร์ดพวก amp, สาย, tweaks ต่างๆนะครับ ถ้าเล่นแค่หูฟังไปห้อง headphone ดีกว่าครับ จะไม่ได้ผิดประเด็น อีกอย่าง วอน แปลว่าขอร้องนะครับ ผมเข้าใจว่าบางคนติดความคิดที่ว่าสายมีผลน้อย ไม่คุ้มที่จะเล่น ใช่ครับถ้าคุณเล่นไม่เกินหมื่นนี่ แต่ถ้าระดับครึ่งแสนนี่ไม่เล่นสายนี่ถือว่าเดินมาผิดทางของโลกเครื่องเสียงครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Windows X
    พันกว่าๆ = 1,xxx หรือ x,xxx ครับ ทำไมถึงอัพไปเป็นหมื่นได้เลยน่ะ? สัก 10% นี่กำลังได้ที่ดีกว่าไหมครับ
    ยกตัวอย่างเฉยๆครับ เอาเป็นว่า
    สายระดับ กลาง ถึง hi end ประมาณนี้ก็ได้ครับ
    ถ้าคุณ window x คิดว่าความต่างมันคุ้มค่ากับจำนวนเงินที่เสียไปก็ยินดีด้วยครับ
    [/u]
    #1 setup: imac > Grado PS1000
    #2 setup: Apogee Duet > Lehmann Black Cube Linear > Senn HD800

สำหรับผมก็คุ้มน่ะครับ จริงๆไม่ต้องเล่นก็ได้ ถ้าคิดว่าพอใจแล้ว แต่ถ้าจะซื้อ amp หรือหูฟังโหดๆกว่านี้แนะนำว่าลองปรับสายดูก่อนดีกว่าครับ

ใจเย็นๆครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
    รสนิยม กับกำลังซื้อ ก็ถือเป็นตัวแปรในการตัดสินใจ ว่าจะเลือกว่าลงทุนใน main system หรือ accessories
    นานาทัศนะครับ
    Way towards the Analog sound ...

ขอโทษทีครับที่ใช้คำว่า "หูฟัง" ความหมายของผมคือ ชุด System ที่เราใช้เชื่อมต่อทั้งหมดครับ (คงไม่ต้องบอกนะว่าอะไรบ้าง)

ขอโทษอย่างแรงอีกทีครับ

[size=24px]ว่าแต่ว่า ห้องนี้ห้ามเอ่ยถึงหูฟังสักคำเดียวเลยเหรอ หรือ ถ้าเอ่ยก็จะโดนไล่ให้ไปเล่นในห้องหูฟัง งงเลยเรา[/size]

ว่าจะเงียบๆแล้วเชียว....อดเจือกไม่ได้

วอนคนที่จะเข้ามาตอบกระทู้ของคุณ windows X นะครับว่า
    ส่วนใหญ่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งหัวข้อไว้เพื่อรองรับสิ่งของหรือแนวคิดของตนเองในขณะนั้น และให้คนอื่นยอมรับ
    การที่จะไปแสดงความคิดเห็นที่ไม่รองรับกับหัวข้อหรือนอกประเด็นแบบนั้น เป็นเหมือนการชกกำแพงครับ ปล่อยเค้าไปเถอะ
    เพราะหัวข้อเค้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ

คนมีเงินอย่างเดียวทำแบบนี้ไม่ได้นะ ต้อง.............ด้วย(เก่ง)

ขอโทษด้วยนะที่ไปกัดใครเข้า ก็แฟนผมมันดุอ่ะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด