รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 123 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 55

รบกวนถามเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์หน่อยครับ

พอดีว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องลำโพงเลย = =
    ก็เลยรบกวนท่านๆในนี้ละกันครับ
    พอดีอยากถามเก็บเอาไว้เป็นข้อมูลก่อน เพราะยังไม่ซื้อตอนนี้ จะได้หาข้อมูลไปเรื่อยๆ
    แต่คงอาจจะไม่ MAXXX77 แน่นอนครับ 555
    แต่ก็ไม่แน่

แนวเสียงอยากได้ประมาณ ใสๆ กลางไม่หลบ สูงใสพริ้วเหยียดไกล เสียงไม่บางมากนัก เบส ขอไม่เยอะมาก พอมีก็โอเคแล้วครับ ไม่ค่อยใสใจกับเบสเท่าไรนัก

ขอเป็นราคาไม่สูงมากดีกว่า (นานๆจะได้ใช้ที) ผมเคยได้ยินไอ้ลำโพง JBL ที่มันใสๆอะครับ ใช้ได้ทีเดียว แต่หากว่าได้ยินนานมากแล้ว ถ้ามาเปิดให้ฟังตอนนี้อาจจะไม่ประทับใจเหมือนตอนนั้นก้เป็นได้

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
    หากมีข้อมูลอะไรขาดตกบกพร่องรบกวน พิมถามเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องลำโพงอยู่ในห้องนี้หรือเปล่า หากว่าผิดห้องรบกวนช่วยย้ายให้ด้วยนะครับ o.O

Re: รบกวนถามเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์หน่อยครับ

งบเท่าไหร่หรือครับ ไม่ได้มีความรู้เรื่องนีเเหมือนกันครับ แต่ก็ฟังๆมาบ้าง

Re: รบกวนถามเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์หน่อยครับ

ประมาณ 10-15k ก็พอไหวครับ + - ได้นิดหน่อย

ขอบคุณมากค๊าบ

แหะๆ งั้นต้องขออภัยด้วยคับ ผมยังไม่เคยฟังลำโพงคอมที่ราคาประมาณนั้นเลย เต็มที่ผมก็ไม่เกิน 7000 อะคับ แบบนี้ต้องคุณ maxx777 คับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Kane
    ประมาณ 10-15k ก็พอไหวครับ + - ได้นิดหน่อย

ขอบคุณมากค๊าบ
    งบเยอะนะเนี่ย ถ้าหาแอมป์ราคาซัก 5-7000 ได้นี่ ผมว่าเล่นลำโพงตั้งพื้นของ Jamo รุ่น S708 เลยดีกว่า ผมว่าตอนนี้ราคาคงไม่ถึง 8000 แล้วมั๊งรุ่นนี้
    Zune HD + T.F10Pro
    BDP-1 + C 720BEE + Classic 2

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว MAXXX77
    อายุุ
    43

ถ้าอย่างที่คุณKaneบอกสเปคมา ผมกลับนึกถึงลำโพงMonitorของEdirolแฮะ ตรงสเปคทุกอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของเสียงแหลมที่พริ้วใส ให้รายละเอียดของเสียงได้ดีมีมิติ (ตามสไตล์ลำโพงมอนิเตอร์) เสียงกลางชัดเจน มวลเบสไม่มากมายนัก อาจจะกำลังพอดีสำหรับคนที่ไม่ค่อยชอบเสียงเบสหรือไม่เน้นเบส แม้มันจะเป็นลำโพง 2.0 แต่เวลาเปิดเพลงที่มีการเดินจังหวะเบสหนักๆ ผมรู้สึกว่ามันก็ทำได้ไม่เลวเลยครับ ฟังเพลงได้ไพเราะเลยหล่ะ ที่สำคัญ มันมีพอร์ต Digital ให้ด้วยครับ (แต่ Soundcard คุณต้องมี Digital Out ด้วยน่ะ) ถ้าเทียบกับ Soundsticks II ผมกลับชอบแนวเสียงของลำโพงยี่ห้อ Roland นามว่า Edirol มากกว่าครับ

ส่วนข้อเสีย เท่าที่เห็นก็คือเรื่องราคาที่ค่อนข้างแพง + หน้าตาที่ไม่เอาอ่าวเลยในความรู้สึกของผม โบ...มากส์ รุ่นที่ใช้อยู่ที่ Office จะเป็นรุ่น MA-10D ครับ ราคาถ้าผมจำไม่ผิด ตอนออกมาใหม่ๆ(เมื่อ3ปีที่แล้ว) ราคามันอยู่ที่หมื่นต้นๆ แต่สำหรับตอนนี้ มันไม่น่าจะถึงแล้วครับ ส่วนซื้อที่ไหนในเมืองไทย อันนี้ผมไม่แน่ใจครับเพราะหิ้วมาจากสิงคโปร์ แต่เท่าที่ทราบ เห็นว่าที่ร้านมิวสิคโซลูชั่นเค้ามีขายครับ อันนี้ไม่แน่ใจน่ะครับ

มาดูรูปกัน เบลอหน่อยถึงมากมาย พอดีถ่ายด้วยมือถืออะ

อันนี้ภาพจากเวปครับ

***แต่ถ้าถามผมตอนนี้ว่าผมชอบลำโพงคอมตัวไหนมากที่สุดในตอนนี้ ผมก็คงมีอยู่คำตอบเดียวที่ให้ได้คือ Bose Com 3 II ครับ ... จะว่าไปก็ใกล้เคียงกับงบที่คุณตั้งเอาไว้เลยน่ะนั่น อิอิอิ
    Source : Weiss MAN301 DAC-B
    Headphone : UE11Pro , L3000 Speakers : (C) Amphion Argon5C , (F) Amphion Argon3 , (SR & SR-B) Amphion Ion+ , JL F113
    Amp : Gryphon Diablo , DHA3000 AVR : Onkyo TX-NR3009
    Cable : MIT Magnum M1.3 (XLR) , Transparent Ultra MM2 (Speaker) , Transparent High Performance (HDMI & Coaxial) ,
    Kimber Hero , AQ Ethernet-Vodka , AQ-Eagle Eye , Locus Design Polestar , Kimber 8TC ,
    Verastarr Grand Illusion , Alpha3+FI50 , 3TS762 , PK10 , Powerline 400 , Oyaide PA-22 ZX & Tunami , GS#305 nano3 PREMIER
    Line Conditioner : IRG-2000 MAX , AV Zone
    New Items

ผมกลับชอบcom5 เเต่เบสไงมันมากขนาดนี้ -'-
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

อายุุ
    43

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ BOSS
    ผมกลับชอบcom5 เเต่เบสไงมันมากขนาดนี้ -'-
    ตอนแรกพี่ก็หิ้ว Com 5 มาใช้นั่นแหละ ถามว่าชอบมั๊ยก็ชอบน่ะ เอามาดูหนังมันส์หยด แต่พอไปฟังเทียบกับ Com 3 II ของเพื่อน ไหงมันกลับชอบ Com 3 II มากกว่าหว่า!!! จริงๆน่ะ... ผมรู้สึกว่าเวลาฟังเพลงกับ Com 3 II มันโดนใจกว่า Com 5 ได้ไงไม่รู้ หรือผมอาจจะหูไม่ถึงก็ได้ แต่จุดนี้ ไม่ต้องมาเชื่อผมน่ะ เพราะมันเป็นความเห็นส่วนตัวจริงๆครับ

ตอนหลังก็เลยมีโครงการของแลกของระหว่างเพื่อนเกิดขึ้น และได้มันมาใช้ในที่สุด ไม่รู้ว่าบ้าหรือโม่ที่เอา Com 5 มือหนึ่ง ไปแลกกับ Com 3 II ของเพื่อน
    Headphone : UE11Pro , L3000 Speakers : (C) Amphion Argon5C , (F) Amphion Argon3 , (SR & SR-B) Amphion Ion+ , JL F113
    Amp : Gryphon Diablo , DHA3000 AVR : Onkyo TX-NR3009
    Cable : MIT Magnum M1.3 (XLR) , Transparent Ultra MM2 (Speaker) , Transparent High Performance (HDMI & Coaxial) ,
    Kimber Hero , AQ Ethernet-Vodka , AQ-Eagle Eye , Locus Design Polestar , Kimber 8TC ,
    Verastarr Grand Illusion , Alpha3+FI50 , 3TS762 , PK10 , Powerline 400 , Oyaide PA-22 ZX & Tunami , GS#305 nano3 PREMIER
    Line Conditioner : IRG-2000 MAX , AV Zone
    New Items

ฟังเพลงใช้หูไปครับพี่ เล่นเกมส์กับหนังขอบอก มันส์จริงๆ กลัว เด๋วหูหรือลำโพงซักอย่างจะโดนดอง

เเต่ตอนนี้ยังไม่มีฟูลใช้เมเปิลต่อ comไปก่อน
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ

งบน้อย ก็ แนะนำ Microlab X3/2.1 ครับ 2300บาท พันธ์ทิพย์

รายละเอียดเสียงนี้ง่าย ๆ ครับ คุ้มเงินแน่นอน

Klipsch 5.1 ไปเลยครับ เสียงดีคุ้มราคา
    On the go: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Marshall Major
    Portable: Nexus S (ICS+Voodoo Sound+Uncompressed FLAC) -> Windows X's Nordost Valhalla Mini to Mini -> Corda Stepdance -> ATH-ES10 + TWHybrid
    Full-size: PC -> USB -> Grace m902 (Modded) -> w5000 + DX1000's drivers/cable

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดยวผมจะหาข้อมูลแต่ละตัวต่อไปก่อนครับ
    แต่ว่าเจ้าตัว Edirol เนี่ย หน้าตาไม่เอาอ่าวจริงๆครับ 555

-'- -'- -'- เหอๆ ระวังไปๆมาๆ มันจะบานปลายนะครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ BOSS
    -'- -'- -'- เหอๆ ระวังไปๆมาๆ มันจะบานปลายนะครับ
    นี่ถือเป็นการเตือนหรือเป็นการให้สัญญาณว่าจะลุยกันแล้วครับ 555
    ดีนะที่ผมไม่ถามเรื่อง Headphone ไม่งั้นสงสัยโดนยำไปไกลลิ่วถึงพวก L3000 เหมือนคุณ MAXXX77 แน่ๆครับ 555

ลำโพงคอมต่อลำโพงบ้านได้อยู่นะครับระวังไว้

แล้วลักษณะเสียงของ Bose com 3 กับ 5 นั้นมันเป็นอย่างไรเหรอครับ

อยากเเรกคือเบส ลึกสะเทือนโลกครับ มีความเป็นดรตรีสูง สเตจกว้างเเต่เเอบหลอกๆ เสียงสูงกลาง ผมว่าธรรมดา สไตล์โบส เลยนะครับ

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ
    อายุุ
    32

ขอโทษนะครับที่ไม่ได้ตั้งกระทู้เอง แต่แอบสนใจ SoundStick II อยู่เหมือนกัน เคยฟังครั้งหนึ่งแล้วรู้สึกชอบ แต่ว่าอยากจะรู้นะครับว่าถ้าเทียบกับราคาแล้วถือว่าคุ้มไหมครับ หรือว่ามีตัวอื่นๆที่คุ้มกว่าในสไตล์เสียงใกล้เคียงกับ SoundStick II

ไม่เป็นไรหรอกครับท่าน cyruszigzag เราจะได้ได้รับความรู้ไปด้วยๆกัน

ไม่ทราบว่าพวกตัว Jamo นี่ แนวเสียงเป็นแบบไหนอะครับ
    มีตัวไหนน่าเล่นบ้าง

ขอบคุณอีกทีครับ

เล่นทั้งที บางทีมองข้ามช๊อตไปชุดใหญ่ก็ดีนะครับ ดูราคา Bose com 3 กับ 5 ที่บางร้านตั้งไว้แล้ว
    ซื้อ ชุดเดนอน ดี ๆ ได้เลย หรือ แอมป์ดี ๆ สักตัวกับลำโพงเจ๋ง ๆ ได้

ทำไมราคา Bose มันตั้งไว้ไม่เกรงใจคนเล่นบ้างเลยเฮ้อ
    เป็น&quot;หมา&quot;ต้องกัดเป็น&quot;หมัด&quot;ต้องต่อย<br />โคตรเซียนตัวจริง!!!!!<br /><br /><br /><br /><br /><br />เกาจิ้งเท่านั้น!!!

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Kane
    ไม่เป็นไรหรอกครับท่าน cyruszigzag เราจะได้ได้รับความรู้ไปด้วยๆกัน

ไม่ทราบว่าพวกตัว Jamo นี่ แนวเสียงเป็นแบบไหนอะครับ

แนวเสียงแบบไหนอธิบายไม่ถูก ลองไปฟังที่ร้าน Magnet ได้ทุกสาขาครับ แต่ที่แน่ๆ ลำโพง Tower มี 12" Woofer อยู่ข้างๆ เสียงโดรวมครบเครื่อง ไม่จัดไปทางใดทางหนึ่ง เสียงครบๆแนวๆเดียวกับหูฟัง Grado SR225, Ultimate Super.Fi5pro, Koss KSC35, Sennheiser PX100 ราวๆนี้ล่ะครับ

ลองฟังด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ หรือลองถามความเห็นจากคุณ pinkun ดูแล้วกันครับ ผมแนะนำให้เขาซื้อเอง ถามเจ้าของน่าจะได้คำตอบชัดกว่า

ส่วนความเห็นของผมเพิ่มเติมคือ ถ้าไม่มี Polk RT10 อยู่แล้ว (ซึ่งแพงกว่าเท่าตัว) ผมสอยเจ้า S708 ตั้งแต่ยัง 15000 ด้วยซ้ำไป

อายุุ
    43

แล้วลักษณะเสียงของ Bose com 3 กับ 5 นั้นมันเป็นอย่างไรเหรอครับ
    Bose Com 5 มีอยู่เรื่องนึงที่ผมไม่ชอบ นั่นคือเรื่องมิติเสียงของมัน เวลาฟังเพลงจะดูหลอกๆยังไงชอบกล ดูไม่เป็นธรรมชาติเลยในความรู้สึกของผม(แต่คุณอาจจะชอบก็ได้ครับ) ที่เป็นแบบนี้... อาจจะเป็นเพราะในความเป็นจริง มันเป็นลำโพง 2.1 แต่ Bose พยายามทำเสียงของมันให้มีมิติเสียงออกมาในรูปแบบ 5.1 ซึ่งถ้าผมไม่เอามาฟังเทียบกับ Com 3 II ผมก็อาจจะชอบอยู่น่ะ แต่ที่พูดมาทั้งหมด คือเน้นในเรื่องการฟังเพลงเป็นหลักน่ะครับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องการเอา Com 5 มาดูหนังหรือเล่นเกมด้วย ขอบอกว่าคุณไม่ต้องคิดแล้วครับ ตัวนี้แหละใช่เลย อ้อลืมบอกไปอย่างว่า Com 5 มันใช้พอร์ต USB ในการเชื่อมต่อน่ะครับ เพราะรุ่นนี้มันมี Soundcard และภาค Decode เสียงของมันเอง(ลักษณะจะคล้ายๆ Soundsticks II) ดังนั้น Soundcard ที่คุณใช้อยู่เป็นประจำ อาจจะเป็นหมันได้

ส่วน Com 3 II ในความรู้สึกผม มันให้มิติเสียงที่เป็นธรรมชาติกว่า เสียงแหลมก็ใสให้รายละเอียดดี เสียงกลาง ค่อนข้างเปิดกว้าง ส่วนเบสจะออกสไตล์เนื้อแน่นหนานุ่ม ถึงแม้ว่า้ มันจะมีปริมาณและมวลของเบสที่น้อยกว่า Com 5 พอสมควร แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันกำลังดีน่ะ สำหรับ Com 5 ผมรู้สึกเบสมันมากเกินไปสำหรับเอามาฟังเพลง (ณ.ปัจจุบัน ผมปรับ BASS Control ของ Com 3 II อยู่ที่ 9 นาฬิกา ต่ำกว่าระดับ Normal ไปเยอะพอสมควร)

อีกยี่ห้อที่อยากแนะนำคือ Klipsch GMX2.1 ครับ แต่ถ้าเทียบ Com 3 II ผมชอบ Com 3 มากกว่าครับ อิอิอิ
    New Items

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ hirolovely

แนวเสียงแบบไหนอธิบายไม่ถูก ลองไปฟังที่ร้าน Magnet ได้ทุกสาขาครับ แต่ที่แน่ๆ ลำโพง Tower มี 12" Woofer อยู่ข้างๆ เสียงโดรวมครบเครื่อง ไม่จัดไปทางใดทางหนึ่ง เสียงครบๆแนวๆเดียวกับหูฟัง Grado SR225, Ultimate Super.Fi5pro, Koss KSC35, Sennheiser PX100 ราวๆนี้ล่ะครับ

ลองฟังด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ หรือลองถามความเห็นจากคุณ pinkun ดูแล้วกันครับ ผมแนะนำให้เขาซื้อเอง ถามเจ้าของน่าจะได้คำตอบชัดกว่า

ส่วนความเห็นของผมเพิ่มเติมคือ ถ้าไม่มี Polk RT10 อยู่แล้ว (ซึ่งแพงกว่าเท่าตัว) ผมสอยเจ้า S708 ตั้งแต่ยัง 15000 ด้วยซ้ำไป
    แล้วไอตัวนี้นี่มันต้องซื้อ แอมป์ อะไรเพิ่มหรือเปล่าคับ

แล้วไอตัวนี้นี่มันต้องซื้อ แอมป์ อะไรเพิ่มหรือเปล่าคับ
    มันเป็นลำโพงครับ ลำโพงสำหรับฟังเพลง ต้องมี Intregate Amp หรือ Pre + Power Amp ขับครับ

หรือถ้ายึดว่าต้องเป็นลำโพงสำหรับคอมพิวเทอร์เท่านั้น ของ Jamo มี i300 ครับ แต่เสียงคนละแบบกันเลย ลองฟังได้จาก Magnet เหมือนกันครับ

แต่งบ 15000 เล่น S708 + Intregate Amp ได้ครับ สบายมาก ลำโพงคอมตัวไหนก็เอาไม่ลงแน่

แล้ว intergrate amp ตัวไหนดีครับ
    555
    รบกวนหน่อยครับ
    พอดีไม่มีข้อมูลทางด้านนี้มาก่อนเลย = =

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 123 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด