Untitled Document

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 1 จากทั้งหมด 14 หน้า 12311 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 338

+++ ถาม-ตอบ ปัญหา-เทคนิค ด้านการถ่ายภาพ +++

ห้องนี้เกิดขึ้นมาเพื่อสมาชิกที่รักการถ่ายภาพ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับการใช้งาน และเทคนิคการถ่ายภาพให้สวยดังใจ

โดยมี พี่"เล็ก" ผู้คร่ำหวอดในวงการมายี่สิบกว่าปี มาแนะนำวิธีการถ่าย การแก้ปัญหา และการเลือกใช้อุปกรณ์ เพื่อการถ่ายรูปอย่างมีความสุขแบบทาฟ-ทาฟครับ

ก่อนอื่นมาเล่าถึงที่มาก่อนนะครับ

เริ่มจาก สังเกตว่า ชาวทาฟส่วนใหญ่ นอกจากฟังเพลงแล้ว มักจะมีงานอดิเรกคือ ถ่ายภาพกันหลายคน เรียกว่าเกือบครึ่งเลยทีเดียว

แต่ส่วนมาก จะถ่ายทั่วๆไป ไม่ได้จริงจังมากนัก และอยู่ในระดับเริ่มต้นซะเป็นส่วนใหญ่

เพื่อนๆหลายท่านก็ได้ถามปัญหาด้านการถ่ายภาพกับผมหลายครั้ง แต่ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมไม่รู้ ซึ่งผมมักจะถาม และขอคำแนะนำจากพี่เล็กอยู่เสมอๆ

พี่เล็กเลยคิดว่า น่าจะนำความรู้มาเผยแพร่แก่สมาชิก ให้นำไปใช้ประโยชน์ และมีความสุขกับการถ่ายภาพ บันทึกความทรงจำดีๆให้อยู่กับเราตลอดไปได้ครับ

ต้องขอบคุณพี่เล็กมากๆเลยครับ
    iPod Classic mod by chim / iPod U2 Color mod by chim / FINAL-AUDIO-DESIGN HEAVEN IV mod by Chim / ZERO-AUDIO CARBO TENORE mod by Chim

Re: +++ ถาม-ตอบ ปัญหา-เทคนิค ด้านการถ่ายภาพ +++

แจ๋วมากเลยครับคุณเป็ดแล้วก็ขอขอบคุณอาจารย์พี่เล็กล่วงหน้าด้วยนะครับ
    Sources: WEISS MAN301 Golden DAC+Antelope ISOCHRONE OCX Clock Cans: L3K[T372/500], STAX SR-009 IEMs: UE11, JH 13 Pro, JH16, UM Sukii
    Amps: Woo Audio WES Maxxest, Minute Legacy SPKs: M&K Sound S300-S150-IW 95s, Maggies 1.7 Sub: JL F-212
    Home Theater: HTPC, Theta Casablanca III HD+Dreadnaught III, Anthem AVM60+Anthem MCA525, Parasound HALO A21
    Projector JVC X9000B Screen: 128" DNP Supernova Core II Blog: http://omonemocommon.blogspot.com/

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว jengeeskhan
    อายุุ
    38

Re: +++ ถาม-ตอบ ปัญหา-เทคนิค ด้านการถ่ายภาพ +++

แจ๋วเลยครับ กำลังว่าจะแอบเอากล้องน้องมาใช้อยู่พอดี
    ความสุขอยู่ที่ใจ เป็นในสิ่งที่ตัวเองเป็น ชีวิตลิขิตเอง
    Portable :: Z u n e H D + G 2 A
    D a r k V o i c e 3 3 2 ( m o d b y O m o N e m o ) > W 5 O O O ,
    M i n u t e I n t e r s t a g e > W 3 O O O ANV
    HOME :: Mornitor Audio BR2 &l > Anti Cable > Int` Audiolab 8000s > AC Shunyata Venom

สมาคมชาวเหนือ , jengeeskhan.multiply.com

แจ๋วเลยครับ
    CIEM: JH16
    Semi-Full Size: Beyerdynamic DT1350, V-Moda Crossfade M100, Audio Technica ES10
    Full Size: Audeze LCD2 - Rev 1 Mod by Yot

เยี่ยมครับบบบ

ห่างหายไปนานจากวงการนี้ครับ

ตอนนี้มีแค่ Victor HP-FX500 กับ iPhone คับบ

สุดยอดครับ

ไม่มีอะไรที่ชาวแทฟทำไม่ได้........ยกเว้นข้อสอบ!!

งั้นขอประเดิมคำถามเลยนะครับ

การเลือกใช้ค่า ISO นอกจากจะคำนึงถึงเรื่อง noise แล้ว เราสามารถเซ็ตกล้องให้ถ่ายภาพที่ ISO สูง (800 ขึ้นไป) ให้ได้สีอิ่มได้อย่างไรบ้างครับ โดยไม่นับการปรับแก้ด้วยโปรแกรมในคอมฯ ครับ? o.O o.O

Portable Gig: iPods / Xin Supermacro IV, Xin Reference, The Protector / UE11 Pro
    Desktop Gig: iMac / Oritek OMZ DAC / EarMax SE / ATH L3000
    iFever: iMac, MacBook Air, iPad, iPhone, iPod Gen3/4/5/5.5/Classic/Shuffle/Nano

มาสมัครหลักสูตรนี้ด้วยคน.....จะรออ่านเก็บความรู้ไปเรื่อยๆครับ....

แต่ถ้าเปิด work shop ถ่ายภาพนู๊ดกับนางแบบสาวอย่างไรให้สวย ผมขอไปด้วยคนทันที.....
    "ฉันมีความสุข...ความสุขอยู่ในทุกหนแห่งและอยู่ที่ตัวฉันเอง...อยู่ที่ฉันจะตั้งใจมองหามัน ในทุกสิ่งรอบข้างเองหรือไม่เท่านั้น"

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ lek_ultra
    แต่ถ้าเปิด work shop ถ่ายภาพนู๊ดกับนางแบบสาวอย่างไรให้สวย ผมขอไปด้วยคนทันที.....
    ผมไปยกรีเฟล็กซ์ ก็ได้นะครับ !!!!

Moderator

เทคนิคการถ่ายเลนท์ไวล์ให้สวยและสนุกครับ
    (sigma 10-20 กับ FOV 1.6)

กล้องตัวเลนท์ตัว ช่างสุขีจริงๆ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ iTui
    การเลือกใช้ค่า ISO นอกจากจะคำนึงถึงเรื่อง noise แล้ว เราสามารถเซ็ตกล้องให้ถ่ายภาพที่ ISO สูง (800 ขึ้นไป) ให้ได้สีอิ่มได้อย่างไรบ้างครับ โดยไม่นับการปรับแก้ด้วยโปรแกรมในคอมฯ ครับ? o.O o.O
    สงสัยเรื่องนี้เหมือนพี่ตุ่ยเลยครับผม บางทีก็คิดว่าจะถ่ายยังไงให้รูปที่ได้จากค่า ISO สูงๆออกมาดูดีที่สุดและ noise น้อยที่สุดครับ
    Sources: WEISS MAN301 Golden DAC+Antelope ISOCHRONE OCX Clock Cans: L3K[T372/500], STAX SR-009 IEMs: UE11, JH 13 Pro, JH16, UM Sukii
    Amps: Woo Audio WES Maxxest, Minute Legacy SPKs: M&K Sound S300-S150-IW 95s, Maggies 1.7 Sub: JL F-212
    Home Theater: HTPC, Theta Casablanca III HD+Dreadnaught III, Anthem AVM60+Anthem MCA525, Parasound HALO A21
    Projector JVC X9000B Screen: 128" DNP Supernova Core II Blog: http://omonemocommon.blogspot.com/

มาปูเสื่อรออาจารย์ด้วยคนครับ ...
    &quot; ขอพื้นที่เล็กๆ ให้ยังเป็นเด็กไปนานๆ &quot;<br />&lt;a href=&quot;http://www.userbars.be&quot;&gt;&lt;img src=&quot;http://img292.imageshack.us/img292/7799/28756ua3.gif&quot; alt=&quot;Free userbars&quot; border=&quot;0&quot;&gt;&lt;/a&gt;<br />&lt;a href=&quot;http://www.userbars.be&quot;&gt;&lt;img src=&quot;http://img296.imageshack.us/img296/8374/27654wv9.jpg&quot; alt=&quot;Free userbars&quot; border=&quot;0&quot;&gt;&lt;/a&gt;<br />&lt;a href=&quot;http://www.userbars.be&quot;&gt;&lt;img src=&quot;http://img261.imageshack.us/img261/1315/27819zz0.jpg&quot; alt=&quot;Free userbars&quot; border=&quot;0&quot;&gt;&lt;/a&gt;<br /><br />http://tacid.multiply.com

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ iTui
    สุดยอดครับ

ไม่มีอะไรที่ชาวแทฟทำไม่ได้........ยกเว้นข้อสอบ!!

งั้นขอประเดิมคำถามเลยนะครับ

อิอิ ทำได้โดยการเลือกใช้กล้องที่ให้นอยซ์ต่ำๆค้าบ ไม่ได้กวนนะพี่ตุ่ย แต่เรื่องจริง กล้องที่ให้นอยซ์เป็นสีๆ มักจะเจอกับอาการสีจืดลงเพราะความบริสุทธิ์ของเนื้อสีเองลดลง เช่น Nikon D200 ถ้าถ่ายเกินISO800ไป ภาพจะไม่ค่อยมีสีดำแล้ว เพราะในสีดำมีเขียวแดงปนอยู่จนกลายเป็นเทาไปหมด แต่กับกล้องรุ่นใหม่กว่า นอยซ์มันต่างกันออกไปแยะครับ

การถ่ายรูปด้วยเลนส์superwide นั้น ให้ระวังเรื่องซับเขคในภาพมีขนาดเล็กเกินไป ภาพดูโหวงเหวงจนไม่รู้ว่าถ่ายอะไรมาด้วยน่ะครับ บางทีผมถ่ายแบบให้ดูไม่เหมือนว่าใช้เลนส์Wideถ่ายด้วยน้ำไปน่ะ อิอิ

ปกติ ผมชอบถ่ายภาพเลนส์ไวด์โดยมีอะไรอยู่ใกล้ๆ เพื่อเป็นตัวเปรียบเทียบและสร้างจุดเด่นให้ภาพ และให้เห็นส่วนที่เหลือกว้างไกลๆหน่อยอะครับ

iPod Mini Gen2 4GB
    iPod Gen3 30GB
    iPod Gen4 B/W 20GB
    iPod Gen4 U2 Color 20GB
    iPod Gen4 Photo 60GB
    iPod Nano Gen3 4GB
    iPod Nano Gen4 8GB
    iPodTouch 3Gen16GB

หูที่ใช้
    Ultimate Ears Triple Fi 10 Pro
    Shure SE-530, E4C
    Klipsch Image X-5
    Apple Inear

สุดยอดคร้าบบบบ เอาตั้งแต่เบสิกเลยนะครับ

ตอนเรียนดันไม่ค่อยสนใจ 555
    Back To Basic.....
    Source : iPhone 4 , iPod Touch Gen 4 64GB , Macbook Air 11" 128GB , Galaxy Tab 3G 16GB
    Phone : Westone UM3X , UE Super.Fi 5Pro , Sony MDR-Z1000

Moderator

ขอบคุณครับ

สอบถามเรื่ืองแสงด้วยครับ
    พอดีวันไปอบรมตอนถ่าย portrait ครับ
    จะรู้ได้อย่างไรว่าภาพที่ได้โอไหม
    หน้านางแบบต้องเป็นแบบไหนครับ
    กล้องตัวเลนท์ตัว ช่างสุขีจริงๆ

ฟ้า...เฮียเล็กนีสดจริงครับ
    Source iMac+Stello DA100 with Amarra2.2 - iPod Classic 160GB+Wadia170i+Spitfire MKII
    Portable iPhone4s 32GB - iPod Nano G5 16GB - iPad2 3G 64GB
    FZ เมพLive! สายDHC
    Headphone Yuin PK2 Spaghetti Cable - PK2 Mod By Chim
    CIEM UE11Pro
    Headphone Amp Minute MaXXed(Telefunken EL34oo+RCA 6CG7)
    Interconnect PAD Musaeus - Monster LightSpeed Toslink - Xindak CFA-1
    AC JPS inwall+Furutech Fi11[G] - Pangea AC-9 - Shunyata Diamondback

เคยเรียนไปตอน ปี 3 วิชาเลือกเสรี แต่เริ่มลืมๆละคับ จำได้แต่ชัดตื้น ชัด ลึก เงาๆ นูนๆ
    Portable : ipod video gen5.5 30gb &gt;&gt; ipod touch gen1 16gb &gt;&gt;&nbsp; ipod touch gen1 8gb &gt;&gt;&nbsp; ipod classic 80gb &gt;&gt;&lt;b&gt;&nbsp; ipod touch gen 2 8gb ,iphone 3g 8gb &lt;/b&gt; &lt;/br&gt;<br />Phones : ex71 &gt; UM1 &gt; Super.fi 5 Pro &gt;&gt; Triple.fi 10 Pro &gt;&gt; pk2 &gt;&gt; ath cm700 &gt;&gt; pk1&nbsp; &gt;&gt; Westone W3&nbsp; &gt;&gt; &lt;b&gt;&nbsp; Super.fi 4vi เทพๆ&lt;/b&gt;<br />Portable Amp :&nbsp; MUSIC MAX LT1<br />Cables&nbsp;: SXC Hybrid Dock DIY by Window X<br />in eye :&nbsp;&lt;b&gt;Canon EOS 5D + GRIP BG-E4&lt;/b&gt; <br />lens :&nbsp; : &lt;b&gt;Canon EF 24-105mm f 4&nbsp;&lt;/b&gt;L IS <br />flash : &lt;b&gt;Canon Speedlite 430EX II &lt;/b&gt;<br />Wireless Flash Trigger :&nbsp; &lt;b&gt; NongNuo CTR-301P &lt;/b&gt;<br /><br /><br />TEAM :&nbsp; Westone 3<br />http://artelrooy.multiply.com<br /><br />วัยรุ่นต้อง [size=15pt]L[/size]

มาลงชื่อเรียนด้วยครับ ขอตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ ความรู้เก่าเข้าหม้อหมดแล้ว...

แสงนี่ แสงที่พอดีคือแสงที่ถูกต้องอะครับ ถูกต้องก็คือเสมือนจริงน่ะ อย่างรูปน้องนางแบบนี่ กล้องจะถูกหลอกด้วยผ้าขาวโปร่งเบาด้านหลังของน้องนางแบบ ถ้าเราเดินมาปุ๊บ โอว...อึ๋ม เอ้ยๆๆๆๆ -&#39;- โอว...สวย ยก เล็ง ถ่าย ป้าบ ออกมาน้องจะผิวสีเข้มปั้ดๆเลย เพราะถูกหลอกจากสีขาวฉากหลังไงครับ

เหมือนภาพที่ได้จากฐานแสงน้อย รูปนั้นถ้ายก เล็ง ถ่าย ภาพที่ได้จะออกมาโอเวอร์ เพราะฉากหลังเป็นสีดำหลอกเครื่องวัดแสงไงครับ

หูที่ใช้
    Ultimate Ears Triple Fi 10 Pro
    Apple Inear

Moderator

ดำเด่อ
    ขาวเว่อร์

ใช่ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

คนหูเหล็ก
    อายุุ
    18

เอาวิธีชดเชยแสงแบบงู งู ปลา ปลา ของผมไปใช้บ้างมั๊ยครับ...

อย่างน้องนางแบบขาว ๆ นี่ ถ่ายออกมานี่จะตัวดำ ดำหน่อย...
    ก็ใช้วิธี ซูม เข้าไป ในจุดที่ เป็นซอกหลืบ เพื่อให้ในเฟรม มี ขาว และ ดำ บาล๊านซ์กันพอดี...
    แล้วก็ล็อก ค่าแสงไว้ แล้วซูมกลับออกมา เื่พื่อจัดองค์ประกอบ...
    แล้วก็กด แช๊ะ ....

รูปออกมา พอดีเหมือนกัน....

อ้อ ตอนซูม ก่อนล็อคค่าแสง อย่าลืม กดไว้ซัก สอง แช๊ะ ก่อนนะครับ...

ตอนจัดองค์ประกอบแล้ว กดแช๊ะ เดียวก็พอ.....

ขอโทษ... ถ้าพูดตรงไป... เพราะโกหกใครไม่เป็น.....

ตามเฮียแขกด้วยอีกคนครับ อิอิ

อย่าลืมนะ "ดำเด้อออออออ"

หูที่ใช้
    Apple Inear

แว๊กกกกกก.......ทำตามอีตา Cactiman แล้ว มันไม่ได้ล็อคค่าแสงอย่างเดียวอ่ะจิ
    มันดันล็อคเวลาเพื่อไปทานมื้อค่ำกะนางแบบด้วยทุ๊กที อิ อิ

ขอบคุณมากครับคุณเล็กสำหรับเรื่อง น้อย.....ส์
    แต่ถ่าย wide ที่เอาวัตถุมาเป็น foreground เพื่อให้เกิดมิติด้วยเนี่ย ต้องไม่ลืมเรื่อง hyperfocal distance ของเลนส์ด้วยเด้อ
    มันจะชัดตั้งแต่ปลายเส้นรอบปากหลุมไปจนถึงก้นหลุมเลยทีเดียว

ปล. หมายถึงถ่ายหลุมสนามกอล์ฟนะก๊าบ

Portable Gig: iPods / Xin Supermacro IV, Xin Reference, The Protector / UE11 Pro
    Desktop Gig: iMac / Oritek OMZ DAC / EarMax SE / ATH L3000
    iFever: iMac, MacBook Air, iPad, iPhone, iPod Gen3/4/5/5.5/Classic/Shuffle/Nano

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ lek_ultra
    มาสมัครหลักสูตรนี้ด้วยคน.....จะรออ่านเก็บความรู้ไปเรื่อยๆครับ....

แต่ถ้าเปิด work shop ถ่ายภาพนู๊ดกับนางแบบสาวอย่างไรให้เ-ียว ผมขอไปด้วยคนทันที.....
    Tube CD Player : Melody CD-M10MkII
    Headphone : LCD3
    Pre Amp : "RudiStor RP030 is Coming to Town"
    InterConnect : OriTek X-2, HG Veritas Coaxial+WBT 0110Ag by kj1, DNA Furutech Carbon Fibre XLR CF-601M
    Power Cord : Kimber PK10+Wattgate Gold 330i 350i, Shunyata Taipan Alpha, Monitor Kable AC2502 w/Furutech FI-11CU

ในฐานะ MOD

ขอ stick หัวข้อนี้

ฮ่าฮ่า

หน้า 1 จากทั้งหมด 14 หน้า 12311 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด