TAF Fackebook Fan Page เข้าไป Like กันได้เลยนะ

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone หูฟัง Headphone
ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
เสื้อ TAF งานมิตติ้งครั้งที่ 3 (ยืดขาว) เหลือเพียง 4 ตัว หมดแล้วหมดเลย ใครต้องการ pm มาสั่งกับ webmaster ได้เลย คลิ๊กเพื่อดูแบบ
หน้า 5 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3456 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 125 จากทั้งหมด 127

Re: เพิ่งรับมาเมื่อเช้า-The Protector:The First Portable Balanced Amp by Ray Samuel

ต้องหาสายมาลองบ้างแล้ว
    HOME: MBP > Oyaide neo d+/AQ 1394-3 4/6 Braid > TC Near Konnect24D+นัครา/M2Tech HiFace USB 24/192 > AQ Hawk Eye > B.A.D.Alpha DAC+IeGo L70801Mk2 > ApureSound XLR > Burson Buffer XLR+Oyaide Tsunami + 004 1.5m > HGA DNA+Oyaide Focus1 by KJ > Rudistor RB010B MkII+นาคราช/Stello HP100+AQ NRG-3 Furutech Fi 25 Gold 1.8m > Tesla T1 XLR, Ed 8, HD-800+V3, HD-650+SAA, K-701+SAA XLR, SA5000, MS-PRO

Puresine 1000 MAXXED+Pangea AC-9 2m Hydra 2+Python Helix Alpha 20A 1m

PORTABLE: X1060/iPad/Clip+/HM-602 > JH16Pro+TWag Oyaide/PK1

>>FULL VERSION<<

Re: เพิ่งรับมาเมื่อเช้า-The Protector:The First Portable Balanced Amp by Ray Samuel

ถามหน่อยครับพี่ อย่างที่พี่แปลงจาก balanced output เป็น single end (คือรวมกราวน์) กับหูฟัง
    มันจะดร๊อปมากน้อยแค่ไหนครับ? อ่านแล้วยังงงๆ คือจากทฤษฏีมันไม่น่าจะต่าง หรือก็น้อยมากๆ เพราะออกมาจาก balanced outputเหมือนกัน
    // ถ้าต่อseจากprotectorเลย อันนั้นน่าจะดร๊อปกว่าแน่ๆ
    ถามไปเรื่อยๆ เป็นความรู้นะครับ เพื่อการวางแผนในอนาคต อิอิ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Tadj
    Mini Balanced Adapter-to-1/4" Female Jack:

วันนี้ลองเอาเจ้า RSA Mini Balanced Adapter มาทำการโมต่อเข้ากับ Grado Mini-to-1/4" Female Adapter เพื่อลองใช้งานเจ่้า Protector กับเจ้า HE-5 ทางช่องบาล้านซ์วักหน่อย...ก็ทำได้ไม่ยากครับ ...อันนี้ใช้ Jack Adapter ของน้องป่าน Parn256 นั่นเอง ตรงขั้วต่อด้านหลังเป็นแบบมีช่องให่เสียบสายไฟลงไปก่อนบัดกรี ซึ่งทำให้งานออกมาดูแข็งแรงขึ้นมากเลยครับ...พอดีไม่ได้ถ่ายออกมาให้ดูแต่การต่อสายทำได้ง่ายจริงๆ..มาดูรูปตอนเสร็จแล้วกันครับ...

หลังลองต่อสายและบัดกรีแล้ว..ก็ลองเอามาฟังทดสอบดูก่อน..อึ่ม..เสียงออกมามีเกนอัตราการขยายที่มากกว่า การใช้งานทางช่อง 1/8" ในโหมด SE มากครับ...และเสียงก็อิ่มกว่าการฟังด้วยโหมด SE มากแบบไม่ต้องสังเกตุมากเลยครับ...เลยลองเอามาใช้กับหูโหดๆ ที่มีอยู่เลย ก็เจ้า AKG K701 และ Hifiman HE-5 ที่เปลี่ยนสายเป็น Silver Dragon V2 แล้ว...ผลลัพธ์ที่ออกมาก็....

AKG K701...เสียงออกมาแนวแจ็สและมีเบสอิ่มมากๆ แทบไม่น่าเชื่อว่ากำลังฟังจากแอ็มป์ตัวกระจิ๋วหลิวตัวนี้ครับ เสียงและสเต็จกว้างมากครับ อาจไม่เท่ากับการฟังแบบ Full Balanced นะครับ แต่ก็ออกมาได้ดีกว่าการใช้ SE Mode ปกติครับ....ฟังได้เพลินมากๆครับ...ลองฟัง Hotel California-Live ของ The Eagles ก็ออกมาใสปิ๊ง เบสเร็วกระชับดีมาก...เลยฟังเพลินจนหมดอัลบัมก่อนเปลี่ยนเป็นหูตังที่โหดมากกว่า คือ HE-5 ครับ..

HE-5... เสียงออกมาค่อยกว่าที่การเซ็ทอัพเดียวกัน..เลยเพิ่มความดังที่ตัว MacBookPro ที่ใช้เป็น Sources ในการฟังคราวนี้..ผลก็คือ..โอ้ว....มันมาแล้ว..เจ้าเบสที่มองหาอยู่ ....มาเป็นลูกๆ ลึกๆ มาเลยครับ...แต่เจ้า Protector เองก็ต้องทำงานหนักเอาการเพราะต้องเปิดไปที่ 14 นาฬิกา แต่ได้เสียงที่อิ่มและสมบูรณ์ครับ ไม่มีเสียงแหลม sibling ที่ทำให้รำคาญในการฟังในขณะที่เบสออกมาเป็นลูกๆ ครับ...ลองเปิดจนหมดอัลบัมเหมือนเดิม ก็ไม่ผิดหวัง...ฟังสบายแบบมีเบสเต็มครับ...

เอารูปมาให้ดูกับหู HE-5 ครับ ...

Uploaded with ImageShack.us

ใครลองทำดูได้ครับ...เสียงออกมาดีกว่าการใช้โหมด SE แน่นอนครับ....
    :P :P :P :P
    พี่ทัชครับ ต่อช่อง balanced 4 pin ให้เหมือน SE 3 pin มันจะไม่ไปโหลดให้พังเร็วเหรอครับ - -&#39;
    เฮ้ออ..... จะโมแอมเล่นซะหน่อย ต้องมาคอยหลบๆซ่อนๆ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ leenawat_sri

พี่ทัชครับ ต่อช่อง balanced 4 pin ให้เหมือน SE 3 pin มันจะไม่ไปโหลดให้พังเร็วเหรอครับ - -&#39;
    เห็นด้วยครับ ในกรณีที่มีการออกแบบวงจรให้มี Negative Feedback loop ไปคุม gain แต่เจ้า Balanced Amp ส่วนใหญ่ รวมทั้ง RSA Protector ด้วย ไม่ได้ใช้ Negative Feedback Loop ครับ เพราะวงจรภายใน มีการใช้ Buffer Amp ทำการ Revert GND เพื่อกัน Noise กวนครับ เลยทำแบบนั้นไม่ได้ครับ...

ตอนนี้ที่ทำมาแล้วลองต่อใช้ เสียงออกมาก็ยังไม่มีอาการอะไรนะครับ ...ตอนนี้ที่ต้องระวังคือ Gain ของโหมด Balanced Out ที่เราเอา L-/R- มาจัั้มกัน จะทำให้ Gain เพิ่มขึ้นมาก(เกือบ x2 เท่า) ถึงขั้น มีอาการ "คลิ๊บ" ได้ง่ายๆ ที่ Volume สูงๆครับ ....
    ในวงจร Output ของ Balanced Out หลัง Buffer Amp ทาง เรย์ได้ออกแบบให้มี R=4.99 Ohm มาต่อ อนุกรมไว้เป็น โหลดสำหรับป้องกันที่ Output ก่อนเข้า Balanced Jack ด้วยครับ...

แต่ก็มีจุดดีอีกอย่างที่ใช้ Grado Mini Adapter คือ สายภายในของ Grado ทำมาเป็น 4 เส้นให้อยู่แล้วครับ มี wht=L+, Red=R+และก็ Blue=L-/+ อย่างละเส้นเลย เลยทำให้ต่อเข้า Mini-Balaced Adapter ที่มี 4 ขั้วได้ง่าย และไป จั้มเข้าหากันเองที่ 1/4" Female Jack แทนเลยครับ ไม่ต้องมาบัดกรีใหม่...

IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t
    ElectroStatic: O2mkI, Boy BEE

อย่างนี้นี่เอง

ถ้าใส่ R ไว้แบบนี้ ป๋าทัชครับ ผมว่าได้แนวโมละ เปลี่ยนแบบ metal film เป็นเกรด carbon composite ไปเลยครับ

ผมเคยลองเปลี่ยน แบบ surface mount แบบนี้นี่แหละ เป็นของ allen-bradley เสียงที่เปลี่ยนไปประมาณ MS-1 >>> MS-pro เลย 555+

แต่เวรกำผมอย่างนึงคือ สั่งขั้ว XLR 4pin ตัวผู้ ตัวเมีย มารอทำ adapter ซะหลายตัว สั่งฟาวซะงั้น 5555+ แต่ก็ดีครับ หูอื่นๆ จะได้ไม่ต้องแปลงสายมาก
    เฮ้ออ..... จะโมแอมเล่นซะหน่อย ต้องมาคอยหลบๆซ่อนๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ ... กลับไปต้องค้นสาย Grado จากกรุไปให้คุณชัยแปลงร่างซะหน่อย
    CIEM: JH16
    Semi-Full Size: Beyerdynamic DT1350, V-Moda Crossfade M100, Audio Technica ES10
    Full Size: Audeze LCD2 - Rev 1 Mod by Yot

แหล่มครับพี่ อยากเอามาลองต่อกับ HD650 จัง
    เสียงน่าจะเปิดกว้าง แหล่มไปเลย
    อยากเอามาลองต่อกับหูตัวใหม่ด้วย อิอิ เงาวั๊บ เด๋วต้องไปหากันรอยมาติดก่อน เด๋วหูฟังเป็นลอย
    [IC] WooAudio WA6PDPS + Tubes และ SennHD800 (JetLiveAudio) ราคา TAF TAF
    http://www.taf.in.th/showthread.php?t=60586

TAF ADDICTED

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ parn 256
    แหล่มครับพี่ อยากเอามาลองต่อกับ HD650 จัง
    เสียงน่าจะเปิดกว้าง แหล่มไปเลย
    อยากเอามาลองต่อกับหูตัวใหม่ด้วย อิอิ เงาวั๊บ เด๋วต้องไปหากันรอยมาติดก่อน เด๋วหูฟังเป็นลอย
    ในที่สุด...ED8 มาจนได้...แล้ว L3K หายไปไหนซะหละ?...หุหุ..
    IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t

ลอง HE-5 + สายถัก4 ลงไป XLR-4pin

แล้วทำ adapter จาก XLR-4 pin ไปเป็น 1/4" กับ ไปที่ mini-balanced ไว้เป็นตัวเปรียบเทียบ

พบว่า ต่อแบบ balanced เสียงดีกว่ามากๆๆๆ (เสียงนุ่ม และหวานกว่าตอนต่อแบบ SE ด้วยครับ SE คมไปหน่อย)
    .
    .
    .
    .
    อึ้งมากครับ..... กับแอมพกพาตัวแค่นี้ ( ขนาดเข้ากันเปะ กะ nano gen3)
    .
    .
    .
    ใครมีแอมตัวนี้ แนะนำโมสายต่อ balanced ให้หมดเลยครับ มันดีกว่า SE มากจริงๆ ขนาดยังไม่เบิร์นนะเนี่ย
    Attached Images Attached Images

ยินดีด้วยครับ ดู...อลังการดีจริงๆ...Balanced XLR 4 Pins ดูบึกบึนดีแท้....

ดูท่าทางมันไม่ค่อยจะ Portable นะ - -&#39;

^
    ^
    ^
    ไอ้นั่นตัวทดลองครับ ตัวจริงจะใช้หูอื่น ตอนนี้รอส่งขั้ว mini XLR 4 pin ทั้งตัวผู้ กะตัวเมียอยู่ครับ

ตั้งใจว่า nano gen 3 จะแกะทำ imod แล้วครับ ตอนนี้รื้อเป็นชิ้นๆเรียบร้อยแล้วคับ

nano ก็ mod ได้หรอครับ
    HM-602 + SE535 + ....ยังไม่มา??

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ xxoom
    nano ก็ mod ได้หรอครับ
    ลองดูในนี้คับ

http://www.ualberta.ca/~jple/diyMod/index.html

แหล่มครับพี่ นี่ผมก็กำลังจะได้สาย Adapter มาเหมือนกัน คิกๆ

อยากจะหาสายมาโมใส่ HD800 ต่อออกเป็น 4pin XLR กำลังหาคนทำให้อยู่
    [IC] WooAudio WA6PDPS + Tubes และ SennHD800 (JetLiveAudio) ราคา TAF TAF
    http://www.taf.in.th/showthread.php?t=60586

Coming Soon ... DNA mini adapter for RSA Protector
    Semi-Full Size: Beyerdynamic DT1350, V-Moda Crossfade M100, Audio Technica ES10
    Full Size: Audeze LCD2 - Rev 1 Mod by Yot

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Andrea
    Coming Soon ... DNA mini adapter for RSA Protector
    I wanna see it

คุณชัยทำสาย Adapter ของผมเสร็จแล้วครับ (ใช้ HGA DNA) เรื่องเสียงเดี๋ยวค่อยมารายงานนะครับ

โหเล่นอย่างนี้เลย..แจ่ม
    "ฉันมีความสุข...ความสุขอยู่ในทุกหนแห่งและอยู่ที่ตัวฉันเอง...อยู่ที่ฉันจะตั้งใจมองหามัน ในทุกสิ่งรอบข้างเองหรือไม่เท่านั้น"

โอ้ว... แปลกดีครับ เอา DNA มาทำ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Andrea
    คุณชัยทำสาย Adapter ของผมเสร็จแล้วครับ (ใช้ HGA DNA) เรื่องเสียงเดี๋ยวค่อยมารายงานนะครับ

เสียงเป็นไงบ้างครับ

ผมว่าชุด DNA+Protector นี่เข้ากับ Ed8 มากๆ เลยครับ ได้มิติ และรายละเอียดที่เป็นจุดเด่นของ Ed8 ออกมาชัดเจน แล้วก็เวทีเปิดกว้่างขึ้นทุกทิศทางด้วยครับ

วันไหนถ้าเจอกัน ลองฟังได้เลยครับ

แอมป์Ray นี่ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ นี่ต่อแค่SEก็โอมากๆแล้วครับ ถ้าช่องBalancedจะขนาดไหนเนี่ย เดี๋ยวรอสายมาก่อน...อิอิ

Source iMac+Stello DA100 with Amarra2.2 - iPod Classic 160GB+Wadia170i+Spitfire MKII
    Portable iPhone4s 32GB - iPod Nano G5 16GB - iPad2 3G 64GB
    FZ เมพLive! สายDHC
    Headphone Yuin PK2 Spaghetti Cable - PK2 Mod By Chim
    CIEM UE11Pro
    Headphone Amp Minute MaXXed(Telefunken EL34oo+RCA 6CG7)
    Interconnect PAD Musaeus - Monster LightSpeed Toslink - Xindak CFA-1
    AC JPS inwall+Furutech Fi11[G] - Pangea AC-9 - Shunyata Diamondback

ยินดีด้วยครับคุณต้น

ไอ้หูฟังแดง น้ำเงินนั้น อันบนสุดนั่น งามจริงๆ

SOURCE : IPOD Color 20G // GigaLab Moon DAC
    Portable Amp : Mini RA1 by chim
    Headphones : Grado SR-80 // Grado HF-2 #103 // AKG-701 Mo. // Pro 2500 // PK1 Mo.
    Mini Speaker : BOSE SoundDock portable // Boston acoutics Media Theather

เห็นรูปแรกแล้วตกใจเลย นึกว่าเมพขนาดลอยได้

หน้า 5 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3456 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด