รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด หูฟัง Headphone

ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 123
สรุปผลการค้นหา 51 ถึง 71 จากทั้งหมด 71
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ MezzoBello ดูโพสต์
    มีคำถามมาถามฮับ
    ยาอะไรเอ่ย... ชื่อพม่า แต่ไทยทำ ไทยใช้
    ฮ่าฮ่า....คุณชัยเข้าแก๊งไอ้เปี๊ยกลูกสาว ๗ ขวบ ของหนูได้เลยนะเนี่ย.............ช่วงนี้ชั้นอนุบาลถึง ป ๒ เค้าฮิตเล่นคำถามกวนๆกัน เดี๋ยวจะเอาเด็ดๆแบบที่ผู้ใหญ่ตอบไม่ได้เลยมาถามนะจ๊ะ.................ตอบ...ยาหม่อง คร๊าบบบ

กบอะไรเอ่ย..ถูกรถสิบล้อทับก็ไม่ตาย....

คนหูหนัก
    อายุุ
    28
    กบเหลาดินสอ
    iPod Classic 160Gb.+PK2 Mod By P'Chim & Moshi Audio VORTEX Chim ED. ^^

- - "
    http://www.facebook.com/pages/Thaiau...976200?sk=wall

ไปกด Like กันหน่อยคร้บเเฟนเพจทาฟ

http://www.facebook.com/pages/Isle-F...13245962030897

ส่วนนี้เพจผมเองครับ ใช้ลงรูป รับจ้างถ่ายรูปด้วยครับ

Rig บ้านๆ ไม่มีอะไรอย่าดูเลย

ยากจัง ยอมแพ้ฮับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MezzoBello : 21-12-10 เมื่อ 10:35

ช่วยแนะนำยาอื่นนอกจาก Kenalog สำหรับ aptus หน่อยครับ (มะช่าย herpes เด้อ) แบบว่าไม่ชอบ texture เจ้า kenalog มากๆ

ขอบคุณค๊าบ

Portable Gig: iPods / Xin Supermacro IV, Xin Reference, The Protector / UE11 Pro
    Desktop Gig: iMac / Oritek OMZ DAC / EarMax SE / ATH L3000
    iFever: iMac, MacBook Air, iPad, iPhone, iPod Gen3/4/5/5.5/Classic/Shuffle/Nano

มาแชร์กับพี่ตุ่ยครับ ... ตอนนี้ใช้ Kamistad-Gel N คุณหมอบอกว่ามันดีกว่า Kenalog เพราะไม่มี Steroid

ที่หลอดยามันบอกว่า

"For painful, inflamed conditions of the mucous membrane of the mouth and lips. For denture wearers, for rubbing into the gums at pressure points"

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ MezzoBello ดูโพสต์
    ยากจัง ยอมแพ้ฮับ...
    หลังจากที่ยอมแพ้กันทั้งบ้านแล้ว ไอ้เปี๊ยก มันเฉลยว่า...........ก็ กบ อดทนไง.....อึ้งอ่ะค่ะ

ตอบพี่ smart และพี่ตุ่ยค่ะ.....

ปัญหาเรื่องแผลในปากเป็นปัญหาระดับชาติจริงๆค่ะ...แขกไม่ได้รับเชิญมันมักจะมาของมันเอง ทำราวกับว่าปากเราเป็นสาธารณสมบัติที่อยากจะมาสิงสู่เมื่อไหร่ก็มาได้...แถมบางทีเค้ามากันเป็นสิบโดยมิได้นัดหมายทั้งๆที่ไม่ใช่วันตรุษ วันสารท แต่อย่างใด

เหมียวเองก็เป็นบ่อยมาก กินข้าวก็ไม่อร่อย เมาท์ใครก็ไม่มันส์ ส่วนมากมักมากันเป็นหมู่คณะ แยกย้ายกัยจับจองทำเลดีๆ...เป็นคนที่ไม่ชอบใช้ kenalog หรือยาป้ายปากทุกชนิด เลยปล่อยให้มันหายเอง ทรมาณอยู่เป็นสองสัปดาห์ เลยปลงแล้วว่าชาติก่อนคงนินทาใครไว้มาก ชาตินี้เลยต้องมาใช้กรรม...

kenalog ของนอกที่หลอดเป็นรูปฮิปโปเป็นยายี่ห้อที่ดีค่ะ เพราะทาแล้วเกาะแผลแน่นไม่ค่อยหลุด แต่มันรำคาญเพราะมันเหนียวๆ แถมต้องใช้วันนึงหลายครั้ง..ตอนนี้ไปซื้อ ร้านขายยาบอกว่าเลิกผลิตไปแล้ว ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่ขายดีจะตายไป หรือรวยแล้วเลิก...ของยี่ห้ออื่นเท่าที่ลองจะไม่ค่อยประทับใจเพราะทาแล้วหลุดง่ายไม่ยึดเกาะ....การที่ผลิตภัณท์เป็น topical steroid ทำให้ค่อนข้างปลอดภัยในการใช้ค่ะพี่ smart เพราะไม่ค่อยดูดซึมเข้าสู่กระแสเลือด...แต่บางคนที่ไม่อยากใช้ steroid ก็จะเลี่ยงมาใช้ยาทาสูตรอื่นๆ ซึ่งมักมีส่วผสมของยาชา และ/หรือยาพวก antiseptic แต่ก็ใช้เวลา ๕ วัน ๗ วันเหมือนกันกว่าจะหาย และใช้วันละหลายครั้ง...ที่พี่ smart อยู่ก็เป็นยาที่ดีค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วเหมียวจะขี้เกียจทา พูดแล้วเสียบุคลิก เสียภาพพจน์คนสวยๆพูดจาไม่ชัดเพราะมีเจลแปะอยู่ ถ้าพูดมากเจลมันหลุดง่ายค่ะ ไม่สะดวกกับลักษณะงานที่ต้องพูดทั้งวัน แล้วบางทีจะเป็นที่ๆทายากด้วย.......ตัวเองจะใช้ kamilosan - M เป็น spray กดพ่นให้ถูกที่แผลในปาก เป็นสาร antiseptic ใช้ได้บ่อยเท่าที่ต้องการ เวลาโดนแผลแล้วแสบเหมือนนางทาสถูกเฆี่ยนด้วยหวายแล้วใช้น้ำเกลือราด (เอ่อ...พูดเกินจริงไปมากค่ะ...แค่แสบๆพอสะใจค่ะ).....ตัวนี่จะชอบใช้เพราะพ่นสะดวก ซอกซอนไปแม้มุมลึกๆ แถมพ่นแล้วปากห้อม หอม....ทุกวันนี้จะใช้ตัวนี้ สลับกับบ้วนปากด้วยน้ำเกลือบ่อยๆ( ทำง่ายๆแค่เกลือธรรมดาครึ่งช้อนชา คนในน้ำอุ่นครึ่งแก้ว).....ลองดูนะคะ...ใช้เองแล้วได้ผล แล้วปากหอมทั้งวันหล่ะค่ะ

การใช้ยาเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ....ต้นเหตุของโรค เช่น ความเครียด ดื่มน้ำน้อย ท้องผูก นอนน้อย อดนอน หรือใช้ยาบางชนิดที่กดภูมิต้านทาน...โรคนี้ถ้าภูมิคุ้มกันต่ำเมื่อไหร่ มันจะมาเยี่ยมคุณทันที

พี่ตุ่ยเป็นแล้วรำคาญนะคะ มันคืออุปสรรคในการดำรงชีวิตของพี่ตุ่ยจริงๆ หนูเข้าใจจ้ะ....เฮ้อ...ผูกปิ่นโตแล้วกินไม่สะดวก ....แกงมันเผ็ดไปมั้งคะหรือว่าอย่างไร...

ขอบคุณครับคุณเหมียว ผมเคยลองไม่ทายาที่ปาก ปรากฏว่าไข้ขึ้นเลยเพราะมันใหญ่ขึ้นๆ จนต้องใช้ยาครับ ... เพิ่งกระจ่างเรื่อง topical steroid ด้วย

ส่ง pm ไม่ได้เลยค่ะ ขอตอบพี่ smart ว่าเอาผลเลือดให้ อ.หมอโรคเลือดดูแล้ว ปกติดีค่ะ ค่าเกร็ดเลือดปกติค่อนไปทางต่ำเค้าเลยไม่รับบริจาคเพราะถ้าเอาไป พี่ smart จะมีปัญหาทีหลังได้เพราะเกร็ดเลือดต่ำเกิน เอาไว้ใช้ประโยชน์กับตัวเองดีกว่าค่ะ

ขอบคุณมากครับคุณเหมียว ขยันจริงๆ ขนาดเพิ่งออกจากโรงพยาบาลนะ ดูแลสุขภาพมากๆ ด้วยครับ

คนหูหนัก รูปส่วนตัว PK_Long
    Phang-nga/Phuket
    ปรึกษาหมอเหมียวครับ

พอดีไม่สบาย ไอมาหลายวัน ไปตรวจที่รพ. คุณหมอให้ยา KLACID MR (500MG) โดยให้กินครั้งละ 2 เม็ด ต่อวัน กินแล้วรู้สึกมวนท้องทั้งวันเลย
    รู้สึกว่ายามันเกินขนาดไปหรือเปล่าครับ ที่แพ็คยา เขียนว่า Klacid MR onece a day ด้วย หมายถึงทาน 1 เม็ดต่อวันหรือเปล่าครับ
    วันนี้เลยทานแค่หนึ่งเม็ด ไม่งั้นทำงานไม่ไหวแน่ ไปเจอพี่คนนึงเขาเคยกินตัวนี้เหมือนกัน แกบอกว่าแกทานแค่วันละ 1 เม็ดเอง
    (ผมหนักประมาณ 80 KG ครับ) รบกวนด้วยครับ

ปล.หาข้อมูลในเน็ต ยาตัวนี้มีขนาด 250MG ด้วย เป็นไปได้ไหมว่าคุณหมอสั่งให้จ่ายยาคนไข้ 2 เม็ด แต่เป็นขนาด 250MG แต่เภสัชเข้าใจว่าเป็น 500MG 2 เม็ด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PK_Long : 14-08-11 เมื่อ 14:01
    SOURCE : IPOD Color 20G // GigaLab Moon DAC
    Portable Amp : Mini RA1 by chim
    Headphones : Grado SR-80 // Grado HF-2 #103 // AKG-701 Mo. // Pro 2500 // PK1 Mo.
    Mini Speaker : BOSE SoundDock portable // Boston acoutics Media Theather

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ PK_Long ดูโพสต์
    ปรึกษาหมอเหมียวครับ

พอดีไม่สบาย ไอมาหลายวัน ไปตรวจที่รพ. คุณหมอให้ยา KLACID MR (500MG) โดยให้กินครั้งละ 2 เม็ด ต่อวัน กินแล้วรู้สึกมวนท้องทั้งวันเลย
    รู้สึกว่ายามันเกินขนาดไปหรือเปล่าครับ ที่แพ็คยา เขียนว่า Klacid MR onece a day ด้วย หมายถึงทาน 1 เม็ดต่อวันหรือเปล่าครับ
    วันนี้เลยทานแค่หนึ่งเม็ด ไม่งั้นทำงานไม่ไหวแน่ ไปเจอพี่คนนึงเขาเคยกินตัวนี้เหมือนกัน แกบอกว่าแกทานแค่วันละ 1 เม็ดเอง
    (ผมหนักประมาณ 80 KG ครับ) รบกวนด้วยครับ

ปล.หาข้อมูลในเน็ต ยาตัวนี้มีขนาด 250MG ด้วย เป็นไปได้ไหมว่าคุณหมอสั่งให้จ่ายยาคนไข้ 2 เม็ด แต่เป็นขนาด 250MG แต่เภสัชเข้าใจว่าเป็น 500MG 2 เม็ด
    ลองอ่านหน้าซองยาว่าเขียนตรงกับชื่อยาที่แผงหรือไม่ แต่เดิมยานี้มีแบบเม็ดแบบธรรมดา มี 250,500 mgซึ่งต้องกินวันละสองครั้ง ผู้ป่วยอาจลืมกินยาได้

เพื่อความสะดวกบริษัทจึงออกแบบเม็ดยาให้อยู่ในรูปออกฤทธิ์เนื่น คือยาจะค่อยๆละลายทีละน้อยกินเพียงมื้อเดียวสามารถออกฤทธิ์ได้ทั้งวัน

KLACID MR (modified release) 500 mg กินสองเม็ดวันละครั้งพร้อมอาหารกรณีนี้ถูกต้องแล้วค่ะ เป็นขนาดปกดิที่ใช้ในโรคติดเชื้อทางเดินหายใจ. ที่เพื่อนกินหนึ่งเม็ดเพราะเค้าน้ำหนักน้อยรึเปล่าคะ หรือได้ KLACID ไม่ MR

อาการข้างเคียงที่พบบ่อยในยาตัวนี้คือคลื่นไส้อาเจียน ระบบทางเดินอาหารแปรปรวน ท้องเสีย ขมปากเพราะยาขับออกทางน้ำลาย เป็นยาที่ดีค่ะแต่น่าจะทนอาการข้างเคียงไม่ไหวล่ะค่ะ การลดยาเหลือเม็ดเดียวไม่ควรทำอย่างยิ่งเพราะขนาดยาตำ่เกินไปจะฆ่าเชื้อไม่สำเร็จและมีโอกาสดื้อยาได้สูง

แนะนำว่าไปหาหมอเพื่อเปลี่ยนไปใช้ยาตัวอื่นค่ะ หรืออาจให้แบบธรรมดา 500 มก. เช้า เย็น. ยานี้ห้ามบด/แบ่ง/เคี้ยวค่ะ

คนหูหนัก รูปส่วนตัว PK_Long
    Phang-nga/Phuket
    ขอบคุณหมอเหมียวมากครับ เป็นอย่างที่หมอเหมียวบอกทุกอย่างเลยครับ
    คลื่นไส้ ท้องไส้ปั่นป่วนทั้งวัน ขมปาก กินอะไรก็ไม่อร่อย
    พรุ่งนี้จะทานตามปกติ หลังอาหารเช้าวันละสองเม็ด จนครบ ถ้าไม่ไหวจริง จะไปขอเปลี่ยนยาตัวอื่นครับ

ขอบคุณหมอเหมียวอีกครั้งครับ
    SOURCE : IPOD Color 20G // GigaLab Moon DAC
    Portable Amp : Mini RA1 by chim
    Headphones : Grado SR-80 // Grado HF-2 #103 // AKG-701 Mo. // Pro 2500 // PK1 Mo.
    Mini Speaker : BOSE SoundDock portable // Boston acoutics Media Theather

เรื่องคลื่นไส้ ถ้ากินหลังอาหารทันทีและกินแบบอิ่มน่าจะช่วยบรรเทาอาการได้บ้าง ถ้ากินอาหารน้อยนิดมักจะคลื่นไส้อาเจียนค่ะ

ท้องไส้ปั่นป่วนทั้งวัน ถ้าเป็นไม่มากพอทนได้ก็กินต่อแต่ถ้าเป็นมากและต้องกินอีกหลายวันน่าจะไปพบแพทย์ กรณีนี้หมออาจสั่งยาเพิ่มให้เป็นยาแก้คลื่นไส้อาเจียน ปรับระบบทางเดินอาหารเช่น MOTILIUM M กิน ๑ เม็ดก่อนอาหารสามสิบนาที หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นยาตัวอื่นไปเลยค่ะ

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว Jangster
    อายุุ
    36
    อยากทราบว่าหากปวด gout มาร่วมสองอาทิตย์กว่าแล้วไม่หาย (ไม่ได้กิน colchicine ตอนแรกที่ปวด) มียาหรือคำแนะนำอะไรให้หายปวดบ้างใหมครับ

ช่วงหลังกินทั้ง colchicine, voltaren และ Arcoxia ก็เหมือนจะหายปวดด้วยยาสองตัวหลัง....แต่ก็เป็นเพียงฤทธิ์ยาเท่านั้น เมื่อยาหมดก็นรกเหมือนเดิม

หลังๆสองสามวันมาลองกิน Apple Cider Vinegar (unfiltered) หรือพวก เชอรี่สดมากๆ เพราะได้ยินว่าช่วยเหมือนกัน..... แถมประคบร้อนที่นิ้วโป้งเพื่อให้หายบวม แต่เหมือนจะหายช้ามากๆผิดกับทุกๆทีในอดีต มีอะไรพอทำได้อีกใหมครับ

ปล. ไปหาหมอมา เค้าก็บอกว่า gout แน่ๆ และก็ให้ allopurinol + colchicine กลับบ้านมา
    Source: Bluenote Stibbert Tube [Telefunken CCa]
    DAC: Weiss DAC202 HeadAmp: Woo WA22 Maxxed FullSizePhone: Senn HD800 + APS V3 XLR, ATH W3000ANV
    Pre: Bryston BP-26 Power: Bryston 4B-SST2 Speaker: ProAc D18
    Cond: Clef Puresine 1000 [R1, FPD20-R, Bybee], Bybee Block [Mundoft Silvergold 3runs, Watt381 x2, Bybee x2]
    IC Cables: Crystal Cable Reference XLR x2
    Power Cables: Nordost Valhalla x2, Iego 70810 mkII x2, Purist Audio Design Aqueous, Pangea AC9 x2, AudioQuest NRG3
    Speaker Cables: Crystal Cable Reference + Biwire Splitter

Coming Soon: Lots of credit card bills and invoices

การปวดข้อจาดโรคเกาต๊เกิดจากระดับกรดยูรึกในเลือดสูงเกินไป กรดยูริกมีการตกผลึกเป็นของแข็งอยู่บริเวณข้อ. นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้มีอาการปวด บวม ข้อแดงอักเสบ หมอก็จะให้ยาแก้ปวดข้อ เช่น colchicine.ตัวนี้ปรับยาได้ตามอาการปวดและอาการข้างเคียง ปกติกิน 1 เม็ดวันละสามครั้ง หลังอาหาร เช้า เที่ยง เย็น แต่ถ้าท้องเสียก็ลดจำนวนมื้อลงได้ค่ะ หมออาจให้ยาแก้ปวดเฉียบพลันนั่นก็คือ voltaren , arcoxia แปลกใจนิดหน่อยที่หมอให้ยากลุ่มเดียวกันสองอย่าง เข้าใจว่ากินระยะสั้นๆเลยสั่งให้ voltaren ออกฤทธิ์เลยแต่ต้องกินวันละสามมื้อและยาระคายเคืองกระเพาะจึงต้องกินหลังอาหารทันทีและดื่มน้ำเยอะๆ

พรุ่งนี้ต่อนะคะ ง่วงแล้วววจ้า

ส่วน arcoxia เป็นยาแก้ปวดอักเสบตัวใหม่ๆที่พัฒนาให้มีอาการข้างเคียงเรื่องระคายกระเพาะน้อยมากๆ กินสะดวกแค่วันละครั้ง เป็นยาที่ดีแต่ออกฤทธิ์ไม่ทันจเหมือน voltaren
    สองตัวหลังเป็นการรักษาที่ปลลายเหตุ เมื่อหยุดยาจึงปวดอีก

ไปหาหมอก็ดีแล้วค่ะได้ยาที่เหมาะสมแล้ว allopurinol เป็นยาที่ช่วยลดกรดยูริกค่ะ

กรดยูริกจากภายนอกร่างกายเกิดจากการเผาผลาญอาหารที่มีสาร purine จึงควรหลีกเลี่ยงอาหารที่มี purine สูง ได้แก่ เครื่องใน เนื้อ ปลา อาหารทะเล สัตว์ปีก ถั่วเหลือง ถั่วแดง ยอดผักที่มีรสจืด หวาน มัน เช่น ตำลึง ยอดกระถิน ชะอม นอกจากนี้ก็มีแตงกวา ถั่วงอก หน่อไม้ฝรั่ง เรื่องอาหารยังเป็นที่ถกเถียงกันค่ะว่าตัวไหนควรกิน ไม่ควรกิน เพราะการทำวิจัยทำในฝรั่งซะส่วนใหญ่ บางบทความก็ว่าช่วงที่กินยาลดกรดยูริกสามารถกินอาหารที่มี purine สูงได้ แต่โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงชัวร์กว่าค่ะ บางอย่างก็เลือกกินได้แต่อย่าเยอะมาก purine จะพบมากในโปรตีน. งั้นจะให้กินอะไรหล่ะ ห้ามซะหมด 555 ส่วนมากจะแนะนำคนไข้ว่า ปลาแะถั่วเหลืองกินได้ เนื้อ หมู กินแต่พอควร ที่ห้ามมักจะเป็น เครื่องใน สัตว์ปีก ยอดผักค่ะ

๑.โรคเกาต์พบมากในเพศชาย
    ๒.ความอ้วนทำให้กรดยูริกสูง ต้องลดน้ำหนักนะคะ
    ๓.งดแอลกอฮอล์
    ๔.ดื่มนำ้อย่างน้อยวันละสามลิตรเพื่อขับกรดยูริก
    ๕.เลี่ยงอาหารที่มี purine สูง
    ๖.พบแพทย์สมำ่เสมอ ไม่ควรซื้อยากินเอง
    ๗.ขณะอาการกำเริบไม่ควรยืน เดินมาก ควรพักและยกเท้าสูงร่วมกับการประคบร้อนค่ะ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ nuttayaphabphal ดูโพสต์
    ๑.โรคเกาต์พบมากในเพศชาย
    ๒.ความอ้วนทำให้กรดยูริกสูง ต้องลดน้ำหนักนะคะ

๓.งดแอลกอฮอล์
    ๔.ดื่มนำ้อย่างน้อยวันละสามลิตรเพื่อขับกรดยูริก
    ๕.เลี่ยงอาหารที่มี purine สูง
    ๖.พบแพทย์สมำ่เสมอ ไม่ควรซื้อยากินเอง
    ๗.ขณะอาการกำเริบไม่ควรยืน เดินมาก ควรพักและยกเท้าสูงร่วมกับการประคบร้อนค่ะ
    ....เอ่อ....ข้อ 1 นี่ แปลงเพศหายมั๊ยจ๊ะ.....
    ........ส่วนข้อ 2 นี่ กระทบกระเทือนหนักเลยอ่ะ....
    IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t
    ElectroStatic: O2mkI, Boy BEE

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ
    เมื่อต้นเดือน มกราคม 2555 ได้ไปพักที่หอเพื่อนค่ะ 3 วัน นอนตากพัดลม 2 คืนเต็ม ทานอาหารวันละ 2 มื้อ นอนดึกตื่นสาย
    .. พอกลับบ้านมาเป็นไข้หวัด มีอาการเจ็บคอ ไอ มีเสมหะใส ๆ และเป็นโรคกระเพาะร่วมด้วยค่ะ
    (โดยส่วนตัวคิดว่าอาการที่เป็นเกิดจากพฤติกรรมจากการกิน นอน พักผ่อนไม่เป็นเวร่ำเวลา)
    ..ไปหาหมอด้วยอาการโรคกระเพาะอักเสบอย่างรุนแรงค่ะ (ปวดท้องใต้ลิ้นปี่มาก คลื่นไส้ อาเจียน) หมอให้ยารักษาโรคกระเพาะ มาทาน เป็นเวลา 1 เดือน แล้วนัดติดตามผล อีก 1 เดือนถัดมา

เดือน กุมภาพันธ์ 2555 ไปพบแพทย์ตามนัด อาการของโรคกระเพาะดีขึ้น แต่ยังไม่หายดี ..และมีอาการภูมิแพ้หนักมากขึ้น (มีน้ำมูก ไอ จาม มีเสมหะใส มึนศรีษะ ซึ่งเป็นต่อเนื่องมาจากตอนที่นอนตากพัดลมเมื่อเดือนที่แล้ว) หมอให้ยารักษาโรคกระเพาะต่ออีก 1 เดือน และให้ยารักษาภูมิแพ้ มาทานก่อนนอน หมอนัดติดตามผลอีก 1 เดือนถัดมา
    ...อาการของโรคกระเพาะยังคงเดิม แต่ยังไม่หายดี ส่วนภูมิแพ้นั้น น้ำมูกลดลง ไม่จาม ไม่มึนศรีษะ แต่มีอาการไอมากขึ้นและเสมหะใส ๆมากขึ้น เมื่อเจอฝุ่นและควัน

(ก่อนมาพบแพทย์ 3 สัปดาห์ มีอาการแน่นหน้าอกหายใจเข้า-ออก ลำบาก และมีเสียงวืด ๆ ที่หลอดลม เหนื่อย ตื่นขึ้นมาไอตอนกลางคืนทุกวัน อาการไอเหมือนมีเสมหะติดอยู่ที่หลอดลมตลอดเวลา ระคายเคืองคอ)

เดือน มีนาคม 2555 ไปพบแพทย์ตามนัด อาการไอมากขึ้น แพทย์นัดตรวจเอ็กซเรย์ปอด และเก็นเสมหะตรวจให้ละเอียด ..แต่ผลตรวจปรากฎว่า ไม่พบสิ่งผิดปกติใด ๆ เมื่อหมอซักประวัติ แล้วได้วินิจฉัยว่า อาการที่เกิดขึ้นก่อนพบแพทย์ดังกล่าวนั้น เกิดจากอาการภูมิแพ้ที่เป็นเรื้อรังมานาน จึงส่งผลให้มากขึ้นถึงขั้นหอบได้ หมอจัดยาให้ดังนี้ค่ะ

" Loratadine (Micronized) 10 mg.(แก้แพ้), Carbocysteine 375 mg.(แก้ไอ) , Theophylline SR 200 mg. (ขยายหลอดลม) , และยาพ่นเข้าคอAeroduol (Ipratropium Bromide 0.02 mg. + Fenoterol Hydrobromide 0.05 mg (พ่นเฉพาะเวลามีอาการ)"

วันแรกทานยาตามปกติ และพ่นยาตามคำแนะนำของแพทย์ค่ะ ..มีอาการหายใจสะดวกขึ้น เสมหะน้อยลงแต่ยังไม่หมด ไอน้อยลงแต่ยังไม่หยุดไอ

"..แต่มีอาการ เจ็บในทรวงอก(หัวใจ) เวลาหายใจเข้า ขยับตัว และเวลาไอ ช่วงไหนที่เจอฝุ่นแล้วไอเยอะ ๆ จะปวดมากตามจังหวะที่หายใจและไอ"

..ตอนนี้ผ่านไป 3 วันแล้ว หยุดใช้ยาพ่น แต่อาการเจ็บหัวใจดังกล่าวยังเป็นอยู่
    เป็นไปได้รึเปล่าคะ? อาการแบบนี้ คือ อาการแพ้ยา!! หรือ เป็นโรคหัวใจ!!

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยคร่า

สามวันผ่านไปแล้ว

1.แพ้ยาหรือไม่?? การเจ็บดังกล่าวไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับการแพ้ยาค่ะ

2.เป็นโรคหัวใจรึเปล่า?? เบื้องต้นขอตอบว่าไม่ได้เป็นไว้ก่อนถ้าอายุขนาดนี้ อาการเจ็บเกิดจากการไอแรง ยิ่งไอเท่าไหร่กล้ามเนื้อหน้าอกจะได้รับความกระทบกระเทือน พอไอแรงๆหลายๆทีกล้ามเนื้อหน้าอกอาจมีอาการอักเสบของเส้นใยกล้ามเนื้อเป็นมัดๆจึงทำให้รู้สึกเจ็บไปถึงหัวใจได้ค่ะ

ยาแก้ไอที่ได้(carbocysteine) เป็นยาช่วยละลายเสมหะ ปกติแล้วถ้ามีเสมหะเกาะติดทางเดินหายใจส่วนต้น ร่างกายจะพยายามทำให้เสมหะหลุดออกโดยการไอ เสมหะเยอะน่าจะเกิดจากโรคภูมิแพ้ที่แพทย์วินิจฉัย เนื่องจากเมื่อสูดดมสารก่อภูมิแพ้เข้าไป เช่น ฝุ่นละออง เกสรดอกไม้ ไรฝุ่น(จริงๆแล้วเราแพ้ขี้ของไรฝุ่นค่ะ) ร่างกายจะสร้างเสมหะออกมาได้ หมอจึงให้ยาละลายเสมหะ และต้องดื่มน้ำอุ่นเยอะๆเพราะถ้าดื่มน้ำเย็น กินของเย็น ของทอดของมัน จะทำให้เสมหะยิ่งเกาะติดทางเดินหายใจส่วนต้นมากขึ้นยาละลายเสมหะก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ถ้ายังไอเยอะอยู่สามารถใช้ยาพ่นได้ต่อค่ะ ยาพ่นตัวนี้จะช่วยขยายหลอดลมที่ตีบจากภูมิแพ้ให้กว้างขึ้น ทำให้หายใจสะดวกขึ้น

อาการของโรคกระเพาะที่เล่ามาว่าเจ็บใต้ลิ้นปี่มาก คลื่นไส้ อาเจียน ไม่ทราบว่าหมอให้ยาชื่ออะไรมากินบ้างคะ...

ต้องถามว่าระหว่างที่เป็นมีความเครียด เรียนหนัก/ทำงานหนักเกินไปหรือเปล่า...ปกติแล้วถ้าเรามีความเครียดหรือร่างกายมีภาวะเครียดจากการทำงานมากเกินกำลังร่วมกับการเจ็บป่วย พักผ่อนไม่เพียงพอ จะมีความเกี่ยวข้องกับระบบประสาทและสารสื่อประสาท ถ้าระบบประสาทถูกกระตุ้นจากความเครียด อวัยวะไวต่อการกระตุ้นของระบบประสาทคือสมอง ทำให้เกิดอาการปวดหัว เวียนหัวมึนๆงงๆ อีกส่วนคือระบบทางเดินอาหารจะไวต่อความเครียดทำให้เกิดอาการปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน รู้สึกแน่นหน้าอก หายใจไม่เต็มปอด. ถ้าพบแพทย์เฉพาะทางจะให้ยารักษาเกี่ยวกับระบบประสาทที่ไปควบคุมอวัยวะดังกล่าว การให้ยาลดกรดไม่ได้ช่วยในกรณีนี้ค่ะ ความเครียดเป็นต้นเหตุของเกือบทุกโรคเลย ทำให้ภูมิต้านทานโรคต่ำด้วยค่ะ..อย่างที่เค้าเรียกว่า เมื่อใจป่วย กายก็จะป่วย. การรักษาให้หายต้องรักษาที่ต้นเหตุของการเกิดโรคค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nuttayaphabphal : 16-03-12 เมื่อ 15:13 เหตุผล: ......

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 123

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด