TAF Fackebook Fan Page เข้าไป Like กันได้เลยนะ

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone หูฟัง Headphone
ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
เสื้อ TAF งานมิตติ้งครั้งที่ 3 (ยืดขาว) เหลือเพียง 4 ตัว หมดแล้วหมดเลย ใครต้องการ pm มาสั่งกับ webmaster ได้เลย คลิ๊กเพื่อดูแบบ
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

เปลี่ยนกล่อง True HD แล้วภาพไม่ชัด ??

เมื่อวาน True มาเปลี่ยนกล่อง HD ให้ครับ
    ติดตั้งเสร็จ ช่างก็ปรับภาพให้ใหม่ด้วยเลย
    ลองแล้ว ทำไมเหมือนว่ามันจะชัดแจ๋วเฉพาะช่อง HD 121 กับ 122 เท่านั้น
    แต่ช่องอื่นๆที่ไม่ได้เป็น HD ผมว่าคมชัดสู้ตอนใช้กล่องเดิมไม่ได้??
    True ที่บ้านเป็นระบบจานดาวเทียม, ทีวี LG LED รุ่น 42LE5300
    สาย HDMI ก็เส้นเดิม
    ผมพยายามปรับ contrast ที่ตัวทีวี เกือบสุดแล้ว ก็ยังไม่เวิร์ค
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องปรับที่ไหนเพิ่มอีกบ้าง
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    IEM : ER4P x2
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Speaker : Monitor Audio RX2
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

รอฟังคำตอบด้วยคนนะครับ อยากติดเหมือนกัน
    Source iMac+Stello DA100 with Amarra2.2 - iPod Classic 160GB+Wadia170i+Spitfire MKII
    Portable iPhone4s 32GB - iPod Nano G5 16GB - iPad2 3G 64GB
    FZ เมพLive! สายDHC
    Headphone Yuin PK2 Spaghetti Cable - PK2 Mod By Chim
    CIEM UE11Pro
    Headphone Amp Minute MaXXed(Telefunken EL34oo+RCA 6CG7)
    Interconnect PAD Musaeus - Monster LightSpeed Toslink - Xindak CFA-1
    AC JPS inwall+Furutech Fi11[G] - Pangea AC-9 - Shunyata Diamondback

อาการเดียวกันเป๊ะเลยครับ กล่อง HD เป็นของ SAMSUNG ด้วยใช่ไหมครับ?

ยืนยันเลยว่ากล่องตัวเก่าชัดกว่าจริงๆ และไอ้กล้องใหม่ก็ชัดเฉพาะ 120 121 122 เท่านั้นแหละ

ยังติดไปเลยว่า อาจเป็นการจูนให้เห็นความแตกต่างระหว่างช่อง HD กับธรรมดา เดี๋ยวพอหมดโปรฯ ทำให้เราอยากเพิ่มตังค์ใช้ HD package กับเค้าต่อแน่ๆ ครับ

X122 เพิ่งเปลี่ยน 2 วันก่อนเอง
    Headphones: Stax 4040A, HE-5LE, Sony CD3000 & 2000, Senn HD800 APS V3, HD445, Creative Aurvana, (JVC DX1000, Ultrasone Pro 2500, K701, HE-5) Portable: iPad 3G, iPod Classic, iPod Nano G3 + Thunderbolt, (X1050, WhipMOD) Earphones: E-30 Mod, ACS T1, Sony MDR-E888, (W3,UM3X,UE700) Source & HeadAmp: OMZ D-2.5A V4.1, Minute Audio interface: Metric Halo ULN-2, Lynx AES16e, M-Audio Firewire Solo USB, Creative Live! USB, Audigy2, ESI Juli@ PC Transport: Shuttle XPC + OSX 10.5.8 My Hi-Fi Here -- Any man who says "men don't cry" has never listened to this piece. A reason for men to fall in love Here

ใช่แล้วครับ Samsung
    เอาไงดีครับ ขอTrue เปลี่ยนกลับเป็นกล่องเดิมจะได้มั๊ย
    ไม่ได้ทำประชดนะครับ แต่ช่อง HD 120-122 เนี่ยะผมไม่ได้ดูเลย
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

ไม่ได้ใช้กล่องแท้มาปีกว่าแระ....แต่เข้าใจว่าน่าจะสามารถตั้งใน Setting ให้ออกมาเป็น 1080i แทน 1080p ได้นะครับ(เพราะกล่องก็อปสามารถทำได้ครับ)....เนื่องจากจอเครื่องทีวี LCD/Plasma ทั่วๆไป จะใช้ 1080 Interlace อยู่ครับ....ตั้งได้จาก remote ครับ....(เข้าใจว่าทางช่างเปลี่ยนมาใช้ HDMI ต่อเข้าเครื่องแล้วตั้งเป็น Auto ที่ Resolution ครับ เลยทำให้ช่องปกติดูเบลอไปครับ )
    IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t
    ElectroStatic: O2mkI, Boy BEE

ไม่ทราบว่าได้ลองเปลี่ยนค่าความละเอียดดูบ้างหรือเปล่าครับอาจจะดีขึ้นได้ วิธีการมีดังนี้ครับ(ขออภัยด้วยนะครับหากทราบอยู่แล้ว)

1.กด menu ที่รีโมท
    2.เลือก การตั้งค่า
    3.เลือก ตั้งค่าระบบ
    4.เลือก ตั้งค่าการติดตั้ง
    5.เลือก ตั้งค่าขนาดจอภาพ (ดูว่าถูกต้องตรงกับทีวีของเราหรือไม่) สำหรับช่องปกติในช่องที่ให้เลือก สำหรับภาพขนาด 4:3 ให้เลือกที่ภาพต้นฉบับนะครับ
    6.เลือก ตั้งค่าความละเอียดภาพ(576i, 576p, 720p, 1080i, i=interlace p=progressive ถ้าผมจำไม่ผิดค่าปกติของ ture จะเป็น 576p ครับ) ตรงส่วนนี้เท่าที่เปลี่ยนไปมามีผลกับความชัดของภาพในช่องปกติพอสมควร(สำหรับทีวีความละเอียดสูงเวลารับชมช่องปกติสำหรับผมตั้งไว้ที่ 576p จะดูดีสุด)

ลองปรับดูได้ครับผมถ้ายังไม่ได้ลอง เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาคืนกลับไม่ยากเพราะปกติช่างจะตั้งค่าภาพให้ที่ 1080i เพื่อให้ช่อง HD ดูชัดที่สุดครับ
    Sources: WEISS MAN301, WhipMod Cans: L3K[T372/500], W3K ANV, STAX SR-009 IEMs: UE11, JH 13 Pro, JH16, UM Sukii
    Amps: Woo Audio WES Maxxest, Minute Interstage, McIntosh MC275 SPKs: Maggies 1.7, 1.6QR, CC5+DWM Sub: JL F-212
    Home Theater: HTPC Rules!!!, Theta Casablanca III HD+Dreadnaught III, Parasound HALO A21 Scaler: Lumagen Radiance 2021
    Projector JVC RS-66 Screen: 128" DNP Supernova Core II Blog: http://omonemocommon.blogspot.com/

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ thirawatjoe ดูโพสต์
    ไม่ได้ทำประชดนะครับ แต่ช่อง HD 120-122 เนี่ยะผมไม่ได้ดูเลย
    HD บีบอัดข้อมูลมามากและใช้ย่านความถี่ที่สูงขึ้น (เลขท้ายๆ) หากมี noise เท่าเดิมหรือมากขึ้น ทำให้มีความทนต่อ noise (S/N) ต่ำลง ทางแก้คือเพิ่มความแรงของสัญญาณด้วย booster ที่จุดหลังจากสายเข้าในบ้าน บ้านหม้อขาย 500-1,000

แต่ถ้าวัดระดับสัญญาณได้ต่ำก่อนเข้าบ้าน ก็ต้องเปลี่ยนสาย เคยเปลี่ยนไปตอนเปลี่ยนจาก analog เป็นกล่อง digital รุ่นที่แล้วยาว 70 เมตร (คิดตังค์เรา) ดีขึ้นแต่ยังมี noise อยู่สูง (ค่าระดับสัญญาณ dB) ซึ่งต้องให้ทาง True แก้ไขที่ต้นทางด้วย ที่เห็นคือสายเมนที่มาตามเสาไฟฟ้าจะถูก tap เพื่อเข้าตามบ้านลูกค้า

จุดที่ติดแผลง tap อาจมีปัญหา โดยเฉพาะไม่มีกล่องกันน้ำกันฝุ่น แถมเต็มยังเอา Y-Splitter ราคาถูกมาพ่วงอีก !!
    Headphones: Stax 4040A, HE-5LE, Sony CD3000 & 2000, Senn HD800 APS V3, HD445, Creative Aurvana, (JVC DX1000, Ultrasone Pro 2500, K701, HE-5) Portable: iPad 3G, iPod Classic, iPod Nano G3 + Thunderbolt, (X1050, WhipMOD) Earphones: E-30 Mod, ACS T1, Sony MDR-E888, (W3,UM3X,UE700) Source & HeadAmp: OMZ D-2.5A V4.1, Minute Audio interface: Metric Halo ULN-2, Lynx AES16e, M-Audio Firewire Solo USB, Creative Live! USB, Audigy2, ESI Juli@ PC Transport: Shuttle XPC + OSX 10.5.8 My Hi-Fi Here -- Any man who says "men don't cry" has never listened to this piece. A reason for men to fall in love Here

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ redbook ดูโพสต์
    ทางแก้คือเพิ่มความแรงของสัญญาณด้วย booster ที่จุดหลังจากสายเข้าในบ้าน

แต่ถ้าวัดระดับสัญญาณได้ต่ำก่อนเข้าบ้าน ต้องให้ทาง True แก้ไขที่ต้นทางด้วย
    ที่บ้าน เป็นจานดาวเทียม จะต้องติด booster เพื่อเพิ่มสัญญาณด้วยอีกหรือเปล่าครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Tadj ดูโพสต์
    ไม่ได้ใช้กล่องแท้มาปีกว่าแระ....
    สนใจกล่องที่ว่าครับ...พี่ทัช
    ผมอยากได้มาเพิ่มจุด แบบเปิดคนละช่องได้
    แต่เห็นช่างบอกว่า ทรูกำลังล็อคสัญญาณ
    อีกหน่อย...จะใช้ไม่ได้
    แต่ผมว่า ยังไงๆคนปลดล็อคก็..เก่งกว่าครับ

จำไม่ได้แล้วว่าภาพต่างกันยังไง จะโทรไปถาม True ก้ไม่ได้ อิอิ
    ใช้กล่องไม่แฮ้ มาปีครึ่งเหมือนกันครับ ได้ครบปีก้คุ้มแล้วครับผม
    The Believer.....

มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ รูปส่วนตัว nattime
    Ramkhamheng 24,Bangkok,TH
    ระบบ ดิจิตอลถ้ายังรับสัญญาณได้ก็ไม่ต้องติด Booster ครับยกเว้นเเต่รับๆสัญญาณเเล้วเจอโมเสก กระตุกระหว่างการดู อันนี้ต้องติดเพราะสัญญาณอ่อนทำให้รับสัญญาณมาอ่านค่า error ครับผม

ผมเปลี่ยนนานเเล้วครับ ถ้าจะดูทรูเเนะนำให้ใช้ Plasma ชัดเเจ่ม ครับ LED ไม่ค่อยชัดเท่าไร

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด