TAF Fackebook Fan Page เข้าไป Like กันได้เลยนะ

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone หูฟัง Headphone
ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
เสื้อ TAF งานมิตติ้งครั้งที่ 3 (ยืดขาว) เหลือเพียง 4 ตัว หมดแล้วหมดเลย ใครต้องการ pm มาสั่งกับ webmaster ได้เลย คลิ๊กเพื่อดูแบบ
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6
    มีส่วนร่วมกันหน่อยนะ

Question น่าจะเป็นโรคอะไรหรอคะ

สวัสดีค่ะ..ดิฉันขอถามอาการที่เกิดขึ้นว่าน่าจะเป็นโรคอะไรนะคะ (เพศหญิง อายุ34ปี โรคประจำตัว Autoimmune)ประวัติการป่วยเมื่อก่อน 10-15ปีที่ผ่านมาท้องผูกมาก 21วัน/1ครั้ง 1-2อาทิตย์/1ครั้ง..(ต้องทานยาระบาย) เคยเป็นแผลในกระเพาะอาหารและลำไส้เล็ก โรคทางพันธุกรรม(คุณตาเป็นมะเร็งลำไส้) อาการ ณ ปัจจุบัน ก่อนวันที่9กันยา ถ่ายปกติ แต่เหมือนถ่ายออกมาไม่หมด ปวดท้องจะถ่ายแต่ก็ถ่ายไม่ออก วันที่9กันยา มีอาการถ่ายเหลวเป็นเลือด มีทั้งปนในอุจจาระบ้างนิดหน่อย และไม่ปนในอุจจาระ(เป็นเลือดสีแดงสด)ไหลออกมามากจนจะเป็นลม ปวดท้องแบบเสียวๆทั่วท้อง อยากถ่ายแต่ก็ถ่ายไม่ออกและมีเลือดไหลออกมาแทน วันที่15กันยา ยังถ่ายเป็นเลือดอยู่ รู้สึกปวดท้องบริเวณด้านซ้าย "จากอาการที่บอกไปเบื้องต้นน่าจะเป็นโรคอะไรหรอคะ"

ขออนุญาตนะครับ ตอบตามมุมมองของหมอทางเดินอาหารนะครับ และตามข้อมูลที่อ่านจากที่คุณChatchanok โพสต์ไว้เท่านั้น
    ไม่ได้มีอาการเจ็บเวลาถ่ายใช่ไหมครับ และเลือดก็ไม่ได้แยกกับอุจจาระอย่างชัดเจนใช่ไหมครับ (ถ้ามีอาการเจ็บเวลาถ่าย เลือดก็แยกกับอุจจาระอย่างชัดเจนอาจคิดถึงริดสีดวงมากกว่า แต่อย่างไรก็ตามไม่ได้ยกสาเหตุสาเหตุที่จะเกิดอย่างข้างล่างนี่ได้อย่างชัดเจน100%นะครับ)
    ประวัติในลักษณะนี้ที่เป็นไปได้มี 2 แง่ใหญ่ๆก่อนนะครับ ย่อยๆมีอีกเหมือนกันครับ
    1. เป็นจากโรคAutoimmuneเอง แต่ต้องทราบก่อนครับว่าโรคAutoimmuneที่เป็นอยู่นั้นเป็นโรคอะไรเพราะ แต่ละโรคจะมีผลต่อพยาธิสภาพที่เกิดขึ้นกับทางเดินอาหารไม่เหมือนกัน ถึงแม้อาการที่แสดงออกมาจะมีอาการถ่ายเป็นเลือดเหมือนกันได้ แต่การวินิจฉัยและการรักษาก็จะแตกต่างกันออกไปครับ
    2. การที่เป็นโรคAutoimmuneต้องกินยากดภูมิคุ้มกัน ไม่ว่าจะเป็นsteroidหรืออะไรก็ตาม ทำให้โอกาสการติดเชื้อชนิดที่ไม่คอยติดในคนทั่วไปได้ กลุ่มเชื้อเหล่านี้โดยมากอาจทำให้เกิดอาการถ่ายเหลวมีเลือดปนได้ ปวดท้องได้ครับ ( Cytomegalovirus, Herpes virus, Clostridium difficile และอื่นๆ) หรือเป็นการติดเชื้อทั่วๆไปแต่สายพันที่รุนแรงหน่อย

อื่นๆก็ยังเป็นไปได้อีกหลายกลุ่มครับ แต่ควรจะแยกทั้ง2กลุ่มออกให้ได้ด้วยครับ

ข้อมูลประกอบที่สำคัญคือ
    1.Autoimmune เป็นโรคอะไรครับ กินยาอะไรอยู่บ้าง
    2.เร็วๆนี้มีกินยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อหรือไม่
    3.ปรมาณเลือดที่ออกมา ประมาณเป็นแก้ว หรือ ออกเป็นเลือดสดเป็นสายปนมากับอุจจาระนิดหน่อย
    4.มีมูกปนหรือไม่
    5.มีไข้หรือไม่
    6.ปวดท้องมากขึ้นเรื่อยๆ หรือ แน่นท้องมากขึ้นเรื่อย

การวินิจฉัยอาจต้องพิจารณาประวัติเหล่านี้ก่อน รวมถึงการตรวจร่างกายด้วยครับ
    ถ้าในกรณีประวัติสงสัยโรคบางประเภทอาจต้องมีการตรวจเพิ่มเติมโดยการส่องกล้องทางเดินอาหารครับ
    อย่างไรก็ตามควรไปพบแพทย์เพื่อได้รับการตรวจรักษาที่ชัดเจนนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย DrDev : 17-09-12 เมื่อ 10:13

ค่ะคุณหมอ1.Autoimmune (SLE) 2.ไม่ได้ทานยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อ 3.ออกมาเป็นเลือดสด"บ้างครั้งไหลออกมาก่อนถ่ายอุจจาระ และไหลออกมาพร้องและหลังอุจจาระ"ค่ะ 4.มีมูกปนบ้างบางครั้ง 5.จะมีไข้ ช่วงเวลาเย็น-กลางคืน 6.ปวดท้องขึ้นเรื่อยๆ และ รู้สึกท้องอืดด้วยค่ะ
    แล้วเวลาลุกก็เหมือนจะเป็นลมทุกครั้งค่ะ

คุณหมอคะด้วยพันธุกรรมเป็นมะเร็งลำไส้ แบบนี้มีแนวโน้มจะเป็นไหมคะ แล้วอาการแบบนี้น่าจะเป็นอะไรได้บ้างคะ

ถ้ายังไม่ไปพบแพทย์ควรปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรบ้างคะ เช่น ต้องทานอาหารประเภทไหน ควรหลีกเลี่ยงอะไร

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Chatchanok ดูโพสต์
    ค่ะคุณหมอ1.Autoimmune (SLE) 2.ไม่ได้ทานยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อ 3.ออกมาเป็นเลือดสด"บ้างครั้งไหลออกมาก่อนถ่ายอุจจาระ และไหลออกมาพร้องและหลังอุจจาระ"ค่ะ 4.มีมูกปนบ้างบางครั้ง 5.จะมีไข้ ช่วงเวลาเย็น-กลางคืน 6.ปวดท้องขึ้นเรื่อยๆ และ รู้สึกท้องอืดด้วยค่ะ
    แล้วเวลาลุกก็เหมือนจะเป็นลมทุกครั้งค่ะ

คุณหมอคะด้วยพันธุกรรมเป็นมะเร็งลำไส้ แบบนี้มีแนวโน้มจะเป็นไหมคะ แล้วอาการแบบนี้น่าจะเป็นอะไรได้บ้างคะ

ถ้ายังไม่ไปพบแพทย์ควรปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรบ้างคะ เช่น ต้องทานอาหารประเภทไหน ควรหลีกเลี่ยงอะไร
    ผมเคยไปตรวจมะเร็งลำไส้มาครับ แต่อาการผมแค่ท้องผูก ท้องเสีย ครับ

ผมว่าควรรีบไปตรวจครับเพื่อคลายความวิตกกังวลครับ เพราะอาการต่างๆที่มีอาจจะเกิดจากความเครียดและกังวลครับ ทำให้ร่างกายทำงานผิดปรกติไป

Portable System

Source : iPod Video > Moshi Mod By Chim

Home System

Source : iMac & iPad2 >
    Moshi Mod By Chim

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Chatchanok ดูโพสต์

อาการปวดท้องถ้าในแง่ของ SLE ถ้าโรค SLE ที่เป็นอยู่ในช่วงกำเริบอยู่ที่เป็นไปได้อาจเกิดจากภาวะที่เราเรียกว่าVasculitis หรือเส้นเลือดอักเสบครับ ทำให้มีเลือดออกได้บ้าง หรืออาจพบมีลิ่มเลือดไปอุดเส้นเลือดในกรณีที่โรคกำเริบมากๆ
    หรือก็ยังเป็นเรื่องของการติดเชื้อได้ครับ จากประวัติที่มีมูกเลือดปน และมีไข้

อย่างที่คุณMagpieบอกครับว่าควรไปตรวจเพียงแต่ความเครียดและความกังวล(ซึ่งทำให้เกิดลำไส้แปรปรวน มีท้องเสีย ท้องผูกได้) ไม่น่าจะทำให้มีไข้ มีมูก หรือมีเลือดออกครับ ยังไงมันต้องมีรอยโรคอยู่แน่ๆครับ เพียงแต่ว่ามันจะเป็นอะไรเท่านั้นเอง

เรื่องของมะเร็งลำไส้ เป็นโรคของพันธุกรรมจริงครับ แต่ถ้าบุคคลในครอบครัวที่เป็นมะเร็งลำไส้นั้นมีเพียงคนเดียว ไม่ใช่ญาติลำดับแรก(พ่อ แม่ พี่-น้อง) และไม่ได้เป็นมะเร็งตอนอายุน้อยๆ (น้อยกว่า 50ปี) ไม่ควรกังวลในตอนนี้ครับ เนื่องจากความเสี่ยงของการเกิดมะเร็งอาจไม่แตกต่างจากคนทั่วไปมากนัก ควรตรวจและรักษาปัญหาที่เกิดขึ้นขณะนี้ก่อน ซึ่งการตรวจนั้นอาจรวมถึง การส่องกล้องลำไส้อยู่แล้วครับ (ปกติแล้วการส่องกล้องลำไส้ใหญ่ก็เป็นการตรวจscreenมะเร็งอย่างหนึ่ง)

เนื่องจากคุณChatchanokมีโรคเดิมที่เป็นอยู่ที่สามารถเกิดภาวะแทรกซ้อนได้ค่อนข้างเยอะ ผมแนะนำว่าให้รีบไปตรวจเพิ่มเติมกับแพทย์โรคระบบทางเดินอาหารครับเอารพ.ที่ตรวจเรื่อ SLE อยู่เดิมก็ได้ครับ แต่ควรรีบไปครับ

ขอบคุณ..คุณหมอ และ คุณMagpie มากค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Chatchanok : 21-09-12 เมื่อ 23:54

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด