TAF Fackebook Fan Page เข้าไป Like กันได้เลยนะ

รับออกแบบเว็บไซต์ โดย บริษัท ไอซี ไอเดีย จำกัด พากิน พาเที่ยว ทั่วไทย หูฟัง Headphone หูฟัง Headphone
ล๊อคอินเข้าบอร์ดไม่ได้เพราะถูกแบน กรุณาติดต่อ admin ส่งเมล์มาที่ avseq01.dat@gmail.com
เสื้อ TAF งานมิตติ้งครั้งที่ 3 (ยืดขาว) เหลือเพียง 4 ตัว หมดแล้วหมดเลย ใครต้องการ pm มาสั่งกับ webmaster ได้เลย คลิ๊กเพื่อดูแบบ
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

Accord ตัวไหนดีครับ

ออกนอกเรื่องจากออดิโอหน่อยครับ
    ไปเวบอื่นก็ไม่ถนัด ก็คุ้นเคยที่นี่มากกว่า
    คือว่าถึงเวลาเปลี่ยนรถอีกซักครั้ง
    คันเก่า accord 2.4 ตัวท็อปใช้มาเข้าปีที่เก้าแล้ว
    เมื่อก่อนผมออกต่างจังหวัดบ่อย ก็เลยเลือกเครื่อง 2.4 ลิตร
    เติม 91แก๊สโซฮอล กินน้ำมันเอาเรื่อง
    ปัจจุบันนี้ปีนึงแทบไม่ได้ขับออกนอกเขตกทม.เลย แล้วภรรยาใช้คันนี้มากกว่าผม
    ขับไปทำงานวันละ 60 กม.ไปกลับทางถนนราชพฤกษ์

ผมขอเลือก accordเหมือนเดิม แวะไปดูที่มอเตอร์โชว์
    มี5รุ่น 2.0 EL @1.299
    2.0 EL NAVI @1.419
    2.4 EL @1.549
    2.4 EL NAVI @1.669
    2.4 TECH @1.799
    สนใจ2.0ว่าน่าจะประหยัดค่าน้ำมันหน่อย แต่ไม่เคยขับเลยไม่รู้จะอืดแค่ไหน
    รุ่นที่มี NAVI ก็ไม่ค่อยรู้ว่าจะมีประโยชน์อะไร ก็เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ซ่อกแซกหาที่เที่ยวแล้ว
    เคร่ือง 2.4 ก็คงกินน้ำมันเหมือนเดิม(มั๊ง) แล้วก็ยังไม่ได้หาข้อมูลเปรียบเทียบออพชั่นครับ
    เพื่อนๆพี่ๆ ถ้ามีข้อคิดเห็นชี้แนะอะไร ก็ขอขอบคุณมากๆครับ
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    IEM : ER4P x2
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Speaker : Monitor Audio RX2
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

สวัสดีครับคุณ Thirawatjoe,

เอาเท่าที่ผมพอแนะนำได้นะครับ....คือที่บ้านใช้ Honda Accord มาหลาย generation เหมือนกัน (ขออนุญาติใช้ภาษาอังกฤษ ปนไทยนะครับ)

เท่าที่อ่านมาข้างบน รถเดิมของคุณ Thirawatjoe น่าจะเป็น Accord G7 ท้ายเหลี่ยม ( minor change) ที่เอารุ่นที่ขายใน USA มาปรับรุ่นท้ายไฟยาวนะครับ ก็อายุรถประมาณ 7-8 ปีได้ รถปี 2005-2006 เครื่อง 2.4 L ฮิตมาก แต่ซดน้ำมันเพราะรถหนักกว่าเดิม...

ผมใช้รุ่น Accord G5, G6 แล้วกระโดดมา G8 เลยครับ ข้ามรุ่นยอกฮิต G7 มาครับ...อัตราการซดน้ำมันของ Accord เมื่อเทียบกัยรถในรุ่นเกียวกันที่เครื่องเท่าๆกัน ไม่น่าซดมากกว่านะครับ...แต่ต้องขึ้นกับหาร กระทึบคันเร่งด้วยนะครับ...

ในรุ่นที่ให้มาข้างบน กอรปกับวิถีการใช้งานที่เห็น ให้ตัดรุ่น top 2.4 Tech ออกได้เลยครับฬฬฬเนื่องจากไม่น่าจะคุ้มกับหารใช้งาน( มีกล้องมองมุมบอดที่กระจกข้าง ซ้าย-ขวาม ระบบเบรคฉุกเฉิน หยุดรถอัตโนมัติ ฯลฯ)

เหลือรุ่นที่น่าจะพิจารณาแค่ 4 รุ่น ตามนี้ครับ....(ตามไปดู รีวิว G9 )

2.0 EL @1.299

2.0 EL NAVI @1.419
    2.4 EL NAVI @1.669

โดยทุกรุ่น สามารถใช้น้ำมัน E20 - E85 ได้จากโรงงานเลยครับ ดดยECU จะปรับอัคราการจ่าบน้ำมันตามชนิดของน้ำมันที่ใช้โดยอัตตโนมัติครับ

แล้วเจ้า Navi ที่ให้มากับ Accord รุ่น G8 ซึ่งก๋เหมือนกับ G9 ข้างบน ก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรนัก ผมใช้ดูเล่นๆ แต่ไปซื้อ Garmin มาติดเพิ่ม เพราะอัพเดทแผนที่ได้ง่าย เหมาะกับหารใช้งานมากกว่าครับ บวกกับแผนที่ของ Garmin ใน กทม และปริมณฑล ละเอียดใช้ได้เลย (มีรุ่นที่บอก Traffic ด้วยครับ)

ถ้าไม่เอา หรือไม่ได้ใช้ Navi อยู่ประจำ...แนะนำให้ตัดออกได้เลยครับ...อนึ่ง..สำหรับ Accord G9 รุ่นใหม่นี่ ให้จอมาด้วย ถึงจะไม่มี Navi ก็ตาม ไม่เหมือนรุ่นก่อนหน้า (G7/G8 ) ครับ ทำให้สามารถไปปรับเสริมเพื่อเอา TV หรือ เล่น DVD ออกที่จอได้ครับ....(ตามไปดูเพิ่มเติม ที่นี่ )

ก็น่าจะเหลือแค่ 2 รุ่นเท่านั้น คือ...

2.0 EL @1.299

ทีนี้ก็ แล้วแต่ว่า ชอบเครื่องแบบไหนครับ 2.0 EL ขับในเมืองประหยัดกว่าแน่นอน แต่อัคราเร่ง สู้ 2.4 EL ไม่ได้ วิ่งทางไกลถ้าไม่เหยียบมากมาย ก็ประหยักอยู่ครับ

ส่วนรุ่น 2.4 EL ก็กำลังดีกว่าแน่นอน ออกรถพุ่งกว่าครับ และขับทางไกลยาวๆ ประหยักกว่า 2.0 El ครับ เพราะรอบเครื่องที่ต้องการใช้จะเฉลี่ยต่ำกว่า ทำให้เครื่องประหยัดน้ำมันกว่า แต่ถ้าตีนหนักละก้อ...ซดกว่าแน่นอน แต่ก็ขับสนุกกว่าครับ (อัตราเร่งแซงดีกว่า พุ่งกว่าครับ)

ถ้าใช้งานในเมือง มากกว่าทางไกล ก็เหลือแต่ 2.0 EL ละครับ...

ทั้งนี้ การตัดสินใจ ย่อมขึ้นกัยดุลพินิจของท่านเองนะครับ....
    IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t
    ElectroStatic: O2mkI, Boy BEE

คนหูเหล็ก รูปส่วนตัว jackcarver
    อายุุ
    55
    อยากได้ดีเซลไฮบริดอ่ะพี่ทัช มีป่าว อิอิ
    Source : iDevices, Id-100, Pure i-20, Rega Saturn, Tascam CD-RW900SL
    Dac : Dac สุดคุ้ม2-3-4, TeraLink X2(Mod), NOS DAC (Special Ed.)
    Amp : Min EL34, บอยบี, Min Interstage(x2), Min 300B(x2), รถถัง T-90SE
    Speaker : Bose 901 Series VI, JBL 4343, Charme
    Full Size : Stax Omega I, II.5, Sigma, 507, LCD3, HD800
    Portable Amp : ThunderBolt, GBL, O2, PHA-1
    Custom & พกพา : Suki, เมพ Live!, Jeff, iem ไม้, Focal Spirit One, E30-[SG7], Z1000, MDR-1R
    Cable & สายไฟ : เยอะมาก
    หลอด : เยอะกว่าอีก

2.4EL เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ
    Source iMac+Stello DA100 with Amarra2.2 - iPod Classic 160GB+Wadia170i+Spitfire MKII
    Portable iPhone4s 32GB - iPod Nano G5 16GB - iPad2 3G 64GB
    FZ เมพLive! สายDHC
    Headphone Yuin PK2 Spaghetti Cable - PK2 Mod By Chim
    CIEM UE11Pro
    Headphone Amp Minute MaXXed(Telefunken EL34oo+RCA 6CG7)
    Interconnect PAD Musaeus - Monster LightSpeed Toslink - Xindak CFA-1
    AC JPS inwall+Furutech Fi11[G] - Pangea AC-9 - Shunyata Diamondback

ไม่เชื่อคนข้างบนก็ต้องใช้โยนเหรียญแร้วครับ ส่วนนาวิเกเตอร์เทพก็ถามคนข้างบนอีกนั่นแหละ
    Headphones: Stax 4040A, HE-5LE, Sony CD3000 & 2000, Senn HD800 APS V3, HD445, Creative Aurvana, (JVC DX1000, Ultrasone Pro 2500, K701, HE-5) Portable: iPad 3G, iPod Classic, iPod Nano G3 + Thunderbolt, (X1050, WhipMOD) Earphones: E-30 Mod, ACS T1, Sony MDR-E888, (W3,UM3X,UE700) Source & HeadAmp: OMZ D-2.5A V4.1, Minute Audio interface: Metric Halo ULN-2, Lynx AES16e, M-Audio Firewire Solo USB, Creative Live! USB, Audigy2, ESI Juli@ PC Transport: Shuttle XPC + OSX 10.5.8 My Hi-Fi Here -- Any man who says "men don't cry" has never listened to this piece. A reason for men to fall in love Here

ขอบคุณครับ
    ผมพอจะรอไหว ถ้าภายในปีนี้แอคคอร์ดจะมีรุ่นไฮบริดออกมา?
    เพราะเพิ่งเปลี่ยนยางใหม่ พร้อมเปลี่ยนลูกหมากหน้าทั้งสองข้าง เครื่องฮีทก็แก้ตกไปแล้ว
    ผมขับรถไม่เร็ว ไม่ซิ่ง ทางโล่งๆถนนดีๆ 120-130 เท่านั้นครับ
    ไม่ชอบเสียวบนถนน
    ระบบเบรคอัตโนมัตินี่ น่าจะติดมากับทุกรุ่นนะครับ
    เวลาไม่ได้ไปด้วย จะได้ไม่ต้องคอยเป็นห่วง

ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยกรุณาแนะนำด้วย
    ผมจะมาขอบคุณอีกครั้ง หลัง13เมษา
    พรุ่งนี้ขอตัวหลบร้อนไปแคชเมียร์ก่อนครับ
    Source : Net MD MZ-N10, Sony Hi-MD MZ-M200,
    Toshiba DVD 3-D Stereo Spatializer
    IEM : ER4P x2
    Head Amp : Pro-Ject Head Box II, Pro-Ject Head Box SE2
    Home set : Pro-Ject : CD Box DS, Pre-amp Box DS, Amp Box DS
    Cable : Atlas : Hyper Interconnect, Hyper Bi Wire speaker cable
    Speaker : Monitor Audio RX2
    Team : Etymotic, ipad2, PPK /S, Glock, Winchester M70
    Browning, Kimber Pro-carry HD II

อยากซื้อเบนซ์ ไปติดแก๊ส ครับ พี่ทัช มีงบ 6-7 แสน เอารุ่นไรดีครับ.
    xx

ผมขอสวนกระแสนิดนึงผมอยากเชีย camry hybrid ตัว top ครับ ประหยัดก็ราว 15km ลิตรขึ้นไปสบายๆครับถ้าขับดีๆ ผมทำได้มากที่สุด 19.2 ไปเรื่อยๆไม่เร่ง แต่ถ้ารีบหน่อยและวิ่งทากไกลก็ได้17.2+. จุดนี้แล้วแต่ความซิ่งของคนขับด้วยนะครับ เบาะผมว่าพอๆกันสำหรับเบาะหน้า ส่วนเบาะหลังผมใหั camry winสำหรับที่วางขาที่กว้ากว่าและเบาะหลังเอนได้เล็กน้อยสบายกว่าaccordในความเห็นส่วนตัวของผม อัตราเร่งไม่ขอเทึยบเพราะไม่เคยขับตัวใหม่ แต่hybridค่อนข้างเร่งได้เร็วดีครับ

ข้อเสียของcamryคงเป็นเครื่องเสียงสุดจะJBL = junk box loser เสียงตลกมากผมเบรินมาสักระยะค่อยๆดึขึ้น แต่ก็ควรจะให้เสึยงที่ดีกว่านี้ในราคา1.89m

และวะัสดุโดยรวม accord ดูดีกว่าครับในบางจุดแต่สำหรับผมมันก็ไม่ได้ขี้เร่อะไรมาก

ปล.ไปลองtest drive ดูก่อนก็ดีีนะครับเพราะcamryตัวนี้แก้ข้อเสียตัวเก่าไปเยอะมาก

แต่ถ้าใจให้แคี accord 2.4ไปเลยก็ดึครับจะไดัไม่รู้สึกว่ารถเราไม่ที่สุดของ line accord
    พอเพียง Iphone5 + JH5PRO

2.0 EL เท่าที่พี่ทัชแนะนำ น่าสนมากๆครับ
    Zen prime -> Cardas USB -> Burson 160 Ds -> K702/65th edition plus Acoustic Revive cable .....Powerd by Cardas Clear M

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ butnotforme ดูโพสต์
    อยากซื้อเบนซ์ ไปติดแก๊ส ครับ พี่ทัช มีงบ 6-7 แสน เอารุ่นไรดีครับ.
    ...ที่ออสซี่ ..โคตะระถูกเลย ปั้มแก็สก็เยอะ...จัดเลยครับ....
    IEM/CIEM: se530, SF-3R, TF-10vi, SF-5x+Lune, FreQx+Enyo, สุกี้-TAF LE, Sony-XBA4-iP, E-10 Custom wired
    earbud: Pk2+CustomWire, PK2-CHIM Mod
    headphone:ATH-D1000,, เมพสายฟ้า(Aurvana LIVE+Cardas4x24), เมพช้างเขียว(TwAg+Oyaide), ERGO Model 2, Fostex
    HeadPhone/Amp Set: STAX SR Lambda Pro+SRM-1/MKIII, GBL-BL1(Tube-6111WA), HE-5(Silver Dragon V2 + Viablu 1/4; Cyroed Original Wire, APS V3)+EF-5(DualMono OpAmp)
    DAC:Xiang Cheng D-01 Tube Hybrid
    HeadAmp:LC-3 Hybrid+SuperChip, LC-Beyond Class A+DualSuperChip, YaQin 34B, Carver 35t
    ElectroStatic: O2mkI, Boy BEE

2.4 TECH @1.799
    ครับเพราะมี cmbs กับ adaptive ครูซ จำเป็นมาก(เร่งเอง เบรคเอง หลับตาขับบนทางด่วนยังได้)
    ขนาด MB กับ BMW ยังตัดออก เพราะมันแพง

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด